H2H

Radeon RX 9050 4 GB vs Intel Arc A750

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ Arc A750 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Arc A750 เหนือกว่า RX 9050 4 GB 19% ตามดัชนีรวม Head to Head+19%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 9050 4 GB vs Intel Arc A750: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ Arc A750 แสดงว่า Arc A750 นำ 19% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 9050 4 GB อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4351
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10076
ความจุหน่วยความจำ
6068
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc A750 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc A750 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A750 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ10%

Arc A750 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 44–49จาก 319
RX 9050 4 GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
Arc A750#46ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Intel Arc A750

124 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc A750

100/100 · ราคา $289

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 9050 4 GBArc A750
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
43
51ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
37
43ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
35
41ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
76
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
59
65ดีกว่า
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 9050 4 GBArc A750
สถาปัตยกรรมRDNA 4Xe-HPG
Device classDesktopDesktop
วันที่เปิดตัว20262022
TFLOPS10.617.2ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์10243584ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1920 MHz2050 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2600 MHzดีกว่า2400 MHz
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1920 - 2600 MHz2050 - 2400 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ4 GB GDDR68 GB GDDR6ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ64 bit256 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ144 GB/s512 GB/sดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ18 Gbpsดีกว่า16 GHz
แคชหน่วยความจำ16 MBดีกว่าL2 16 MB
การใช้พลังงาน92 Wดีกว่า225 W
การใช้พลังงาน92 Wดีกว่า225 W
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า550 W
ขั้วต่อไฟ8 pin6+8 pin
กระบวนการผลิต4 nmดีกว่า6 nm
จำนวนทรานซิสเตอร์29.7 billionดีกว่า21700 million
อินเทอร์เฟซPCIe 5.0 x16PCIe 4x16
DirectX12 Ultimate12.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 3.0
HDMIHDMI 2.1bHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 2.1aDisplayPort 2.0
UpscalingFSR 4.1XeSS
USB Type-Cไม่ไม่
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาVaries by boardDual-slot
จำนวนจอสูงสุดVaries by board4
ความละเอียดสูงสุด7680 x 43207680 × 4320
ราคาเปิดตัวOEM only - not announced$289
ขนาด die406 mm²
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ Arc A750 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 9050 4 GBArc A750
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
26 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
22 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
17 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 61%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 9050 4 GBArc A75026 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A75022 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A75017 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A7508 FPSประมาณการ 61%
Call of Duty: WarzoneRX 9050 4 GBArc A75026 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A75022 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A75017 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A7508 FPSประมาณการ 61%
Counter-Strike 2RX 9050 4 GBArc A750221 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBArc A750156 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBArc A750121 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBArc A75047 FPSประมาณการ 69%
Cyberpunk 2077RX 9050 4 GBArc A750143 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBArc A750123 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBArc A75088 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBArc A75032 FPSประมาณการ 69%
Forza Horizon 5RX 9050 4 GBArc A750180 FPSประมาณการ 80%RX 9050 4 GBArc A750117 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBArc A750109 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBArc A75069 FPSประมาณการ 69%
God of War RagnarökRX 9050 4 GBArc A75026 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A75022 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A75017 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A7508 FPSประมาณการ 61%
Hogwarts LegacyRX 9050 4 GBArc A750117 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBArc A75098 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBArc A75079 FPSประมาณการ 74%RX 9050 4 GBArc A75032 FPSประมาณการ 69%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 9050 4 GBArc A75026 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A75022 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A75017 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A7508 FPSประมาณการ 61%
Monster Hunter WildsRX 9050 4 GBArc A75026 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A75022 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A75017 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A7508 FPSประมาณการ 61%
StarfieldRX 9050 4 GBArc A75026 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A75022 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A75017 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GBArc A7508 FPSประมาณการ 61%
Average FPSRX 9050 4 GBArc A75082 FPSRX 9050 4 GBArc A75063 FPSRX 9050 4 GBArc A75050 FPSRX 9050 4 GBArc A75023 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 9050 4 GBArc A750ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100435117%
H2H Compute IndexH2H Index / 100525811%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100485615%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100606813%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001007627%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 9050 4 GBArc A750ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100515915%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100505815%
H2H Inference IndexH2H Index / 100485615%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100536012%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100485615%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9050 4 GBArc A750
DirectX12 Ultimate12.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSR 4.1XeSS
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9050 4 GBArc A750
สถาปัตยกรรมRDNA 4Xe-HPG
กระบวนการผลิต4 nmดีกว่า6 nm
วันที่เปิดตัว20262022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9050 4 GBArc A750
จำนวนทรานซิสเตอร์29.7 billionดีกว่า21700 million
ขนาด die406 mm²
หน่วย shader / คอร์10243584ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1920 MHz2050 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2600 MHzดีกว่า2400 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9050 4 GBArc A750
อินเทอร์เฟซPCIe 5.0 x16PCIe 4x16
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาVaries by boardDual-slot
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า550 W
ขั้วต่อไฟ8 pin6+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9050 4 GBArc A750
HDMIHDMI 2.1bHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 2.1aDisplayPort 2.0
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุดVaries by board4
ความละเอียดสูงสุด7680 x 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ Arc A750 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9050 4 GBArc A750
หน่วยความจำวิดีโอ4 GB GDDR68 GB GDDR6ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ64 bit256 bitดีกว่า
TFLOPS10.617.2ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 9050 4 GB59
อุปกรณ์ BArc A75065
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 9050 4 GB or Arc A750?

Arc A750 has the higher overall gaming score, while Arc A750 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

Arc A750 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

Arc A750 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc A750 offers more overall performance, while RX 9050 4 GB offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 9050 4 GB is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A750 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc A750 leads in combined 1440p performance. RX 9050 4 GB can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc A750 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 9050 4 GB is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 9050 4 GB is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc A750 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.