H2H

Radeon RX 9060 XT 16GB vs Radeon RX 7600 XT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 9060 XT 16GB และ RX 7600 XT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 9060 XT 16GB เหนือกว่า RX 7600 XT 4% ตามดัชนีรวม Head to Head+4%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 9060 XT 16GB vs Radeon RX 7600 XT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 9060 XT 16GB และ RX 7600 XT แสดงว่า RX 9060 XT 16GB นำ 4% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 7600 XT อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5654
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10095
ราคา / ประสิทธิภาพ
9779
ความจุหน่วยความจำ
8888
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 9060 XT 16GB เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 9060 XT 16GB นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 9060 XT 16GB ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ9%

RX 9060 XT 16GB นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿5,498

RX 9060 XT 16GB ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 22–27จาก 317
RX 9060 XT 16GB#24ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 7600 XT#46ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 7600 XT

119 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 9060 XT 16GB

97/100 · ราคา $349

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 16GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 9060 XT 16GBRX 7600 XT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
56ดีกว่า
54
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
47ดีกว่า
45
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
44ดีกว่า
43
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
95
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
72ดีกว่า
66
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 16GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 9060 XT 16GBRX 7600 XT
DisplayPortDisplayPort 2.1aDisplayPort 2.1
HDMIHDMI 2.1bHDMI 2.1a
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRFSR
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS25.64ดีกว่า22.57
การใช้พลังงาน160 Wดีกว่า190 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20252024
สถาปัตยกรรมRDNA 4.0ดีกว่าRDNA 3.0
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 2.2
ราคาเปิดตัว$349ดีกว่า$549
หน่วย shader / คอร์20482048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1700 - 3130 MHz1720 - 2755 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1700 MHz1720 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost3130 MHzดีกว่า2755 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR616 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ20 GHzดีกว่า18 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bit128 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ320 GB/sดีกว่า288 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 5x16PCIe 4x8
การใช้พลังงาน160 Wดีกว่า190 W
กระบวนการผลิต4 nmดีกว่า6 nm
PSU ที่แนะนำ450 W450 W
ขนาด die199 mm²ดีกว่า204 mm²
แคชหน่วยความจำL2 4 MBดีกว่าL1 128 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์29700 millionดีกว่า13300 million
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
ความยาวVaries by board204 mm
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 9060 XT 16GB และ RX 7600 XT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 9060 XT 16GBRX 7600 XT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
29 FPSประมาณการ 66%
28 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
25 FPSประมาณการ 66%
24 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 61%
8 FPSประมาณการ 61%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 9060 XT 16GB29 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB25 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB8 FPSประมาณการ 61%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%
Call of Duty: WarzoneRX 9060 XT 16GB29 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB25 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB8 FPSประมาณการ 61%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%
Counter-Strike 2RX 9060 XT 16GB244 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT234 FPSประมาณการ 74%RX 9060 XT 16GB171 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT164 FPSประมาณการ 74%RX 9060 XT 16GB133 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT127 FPSประมาณการ 74%RX 9060 XT 16GB52 FPSประมาณการ 69%RX 7600 XT48 FPSประมาณการ 69%
Cyberpunk 2077RX 9060 XT 16GB157 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT151 FPSประมาณการ 74%RX 9060 XT 16GB136 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT130 FPSประมาณการ 74%RX 9060 XT 16GB97 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT92 FPSประมาณการ 74%RX 9060 XT 16GB35 FPSประมาณการ 69%RX 7600 XT32 FPSประมาณการ 69%
Forza Horizon 5RX 9060 XT 16GB199 FPSประมาณการ 80%RX 7600 XT190 FPSประมาณการ 80%RX 9060 XT 16GB129 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT123 FPSประมาณการ 74%RX 9060 XT 16GB120 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT114 FPSประมาณการ 74%RX 9060 XT 16GB77 FPSประมาณการ 69%RX 7600 XT71 FPSประมาณการ 69%
God of War RagnarökRX 9060 XT 16GB29 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB25 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB8 FPSประมาณการ 61%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%
Hogwarts LegacyRX 9060 XT 16GB129 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT123 FPSประมาณการ 74%RX 9060 XT 16GB108 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT103 FPSประมาณการ 74%RX 9060 XT 16GB87 FPSประมาณการ 74%RX 7600 XT83 FPSประมาณการ 74%RX 9060 XT 16GB36 FPSประมาณการ 69%RX 7600 XT33 FPSประมาณการ 69%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 9060 XT 16GB29 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB25 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB8 FPSประมาณการ 61%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%
Monster Hunter WildsRX 9060 XT 16GB29 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB25 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB8 FPSประมาณการ 61%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%
StarfieldRX 9060 XT 16GB29 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT28 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB25 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB19 FPSประมาณการ 66%RX 7600 XT18 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 16GB8 FPSประมาณการ 61%RX 7600 XT8 FPSประมาณการ 61%
Average FPSRX 9060 XT 16GB90 FPSRX 7600 XT87 FPSRX 9060 XT 16GB69 FPSRX 7600 XT66 FPSRX 9060 XT 16GB55 FPSRX 7600 XT52 FPSRX 9060 XT 16GB25 FPSRX 7600 XT23 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 16GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 9060 XT 16GBRX 7600 XTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10056544%
H2H Compute IndexH2H Index / 10067653%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10065642%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10088880%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100100955%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 16GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 9060 XT 16GBRX 7600 XTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10070691%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10069681%
H2H Inference IndexH2H Index / 10065642%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10074731%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10066643%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 16GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 16GBRX 7600 XT
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 16GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 16GBRX 7600 XT
สถาปัตยกรรมRDNA 4.0ดีกว่าRDNA 3.0
กระบวนการผลิต4 nmดีกว่า6 nm
วันที่เปิดตัว20252024
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 16GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 16GBRX 7600 XT
จำนวนทรานซิสเตอร์29700 millionดีกว่า13300 million
ขนาด die199 mm²ดีกว่า204 mm²
หน่วย shader / คอร์20482048
ความเร็วพื้นฐาน1700 MHz1720 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost3130 MHzดีกว่า2755 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 16GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 16GBRX 7600 XT
อินเทอร์เฟซPCIe 5x16PCIe 4x8
ความยาวVaries by board204 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ450 W450 W
ขั้วต่อไฟ8 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 16GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 16GBRX 7600 XT
HDMIHDMI 2.1bHDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 2.1aDisplayPort 2.1
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 16GB และ RX 7600 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 16GBRX 7600 XT
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR616 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ128 bit128 bit
TFLOPS25.64ดีกว่า22.57
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 9060 XT 16GB72
อุปกรณ์ BRX 7600 XT66
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 9060 XT 16GB or RX 7600 XT?

RX 9060 XT 16GB has the higher overall gaming score, while RX 9060 XT 16GB offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 9060 XT 16GB is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 9060 XT 16GB is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 9060 XT 16GB offers more overall performance, while RX 9060 XT 16GB offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 9060 XT 16GB is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 9060 XT 16GB is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 9060 XT 16GB leads in combined 1440p performance. RX 9060 XT 16GB can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 9060 XT 16GB is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 9060 XT 16GB is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 9060 XT 16GB is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 9060 XT 16GB if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.