H2H

Radeon RX 9060 XT 8GB vs GeForce 8400 GS

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ 8400 GS จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 9060 XT 8GB เหนือกว่า 8400 GS 24% ตามดัชนีรวม Head to Head+24%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 9060 XT 8GB vs GeForce 8400 GS: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ 8400 GS แสดงว่า RX 9060 XT 8GB นำ 24% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8400 GS อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5242
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6813
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 9060 XT 8GB เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 9060 XT 8GB นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 9060 XT 8GB ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ9%

RX 9060 XT 8GB นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿10,164

8400 GS ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 32–37จาก 317
RX 9060 XT 8GB#34ตำแหน่งในอันดับ GPU
8400 GS#61ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce 8400 GS

170 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8400 GS

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 9060 XT 8GB8400 GS
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
52ดีกว่า
42
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
44ดีกว่า
37
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
41ดีกว่า
34
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
70ดีกว่า
64
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 9060 XT 8GB8400 GS
DisplayPortDisplayPort 2.1a
HDMIHDMI 2.1b
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSR
จำนวนจอสูงสุด33
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600
USB Type-Cไม่ไม่
ความยาวVaries by board170 mm
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
TFLOPS25.64ดีกว่า0.029
การใช้พลังงาน160 W40 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6DDR2
ขั้วต่อไฟ8 pinNone
วันที่เปิดตัว20252007
สถาปัตยกรรมRDNA 4.0Tesla
ความหนาDual-slotSingle-slot
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 1.1, CUDA 1.1
ราคาเปิดตัว$299$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2048ดีกว่า16
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1700 - 3130 MHzดีกว่า567 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1700 MHzดีกว่า567 MHz
ความเร็ว Boost3130 MHzดีกว่า567 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6512 MB DDR2ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ20 GHz800 MHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ320 GB/s6400 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 5x16PCIe 1x16
การใช้พลังงาน160 W40 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต4 nmดีกว่า80 nm
PSU ที่แนะนำ450 W200 Wดีกว่า
ขนาด die199 mm²127 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 4 MBL2 0.02 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์29700 millionดีกว่า210 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ 8400 GS ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 9060 XT 8GB8400 GS
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
29 FPSประมาณการ 66%
24 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
25 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
18 FPSประมาณการ 65%
12 FPSประมาณการ 60%
4K Ultra
6 FPSประมาณการ 57%
5 FPSประมาณการ 56%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 9060 XT 8GB29 FPSประมาณการ 66%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RX 9060 XT 8GB25 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RX 9060 XT 8GB18 FPSประมาณการ 65%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RX 9060 XT 8GB6 FPSประมาณการ 57%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Call of Duty: WarzoneRX 9060 XT 8GB29 FPSประมาณการ 66%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RX 9060 XT 8GB25 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RX 9060 XT 8GB18 FPSประมาณการ 65%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RX 9060 XT 8GB6 FPSประมาณการ 57%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Counter-Strike 2RX 9060 XT 8GB243 FPSประมาณการ 74%8400 GS204 FPSประมาณการ 72%RX 9060 XT 8GB171 FPSประมาณการ 74%8400 GS143 FPSประมาณการ 72%RX 9060 XT 8GB127 FPSประมาณการ 73%8400 GS88 FPSประมาณการ 68%RX 9060 XT 8GB38 FPSประมาณการ 65%8400 GS34 FPSประมาณการ 64%
Cyberpunk 2077RX 9060 XT 8GB157 FPSประมาณการ 74%8400 GS132 FPSประมาณการ 72%RX 9060 XT 8GB135 FPSประมาณการ 74%8400 GS113 FPSประมาณการ 72%RX 9060 XT 8GB92 FPSประมาณการ 73%8400 GS64 FPSประมาณการ 68%RX 9060 XT 8GB25 FPSประมาณการ 65%8400 GS23 FPSประมาณการ 64%
Forza Horizon 5RX 9060 XT 8GB198 FPSประมาณการ 80%8400 GS166 FPSประมาณการ 78%RX 9060 XT 8GB128 FPSประมาณการ 74%8400 GS108 FPSประมาณการ 72%RX 9060 XT 8GB114 FPSประมาณการ 73%8400 GS79 FPSประมาณการ 68%RX 9060 XT 8GB55 FPSประมาณการ 65%8400 GS49 FPSประมาณการ 64%
God of War RagnarökRX 9060 XT 8GB29 FPSประมาณการ 66%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RX 9060 XT 8GB25 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RX 9060 XT 8GB18 FPSประมาณการ 65%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RX 9060 XT 8GB6 FPSประมาณการ 57%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Hogwarts LegacyRX 9060 XT 8GB128 FPSประมาณการ 74%8400 GS108 FPSประมาณการ 72%RX 9060 XT 8GB107 FPSประมาณการ 74%8400 GS90 FPSประมาณการ 72%RX 9060 XT 8GB82 FPSประมาณการ 73%8400 GS57 FPSประมาณการ 68%RX 9060 XT 8GB26 FPSประมาณการ 65%8400 GS23 FPSประมาณการ 64%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 9060 XT 8GB29 FPSประมาณการ 66%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RX 9060 XT 8GB25 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RX 9060 XT 8GB18 FPSประมาณการ 65%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RX 9060 XT 8GB6 FPSประมาณการ 57%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Monster Hunter WildsRX 9060 XT 8GB29 FPSประมาณการ 66%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RX 9060 XT 8GB25 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RX 9060 XT 8GB18 FPSประมาณการ 65%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RX 9060 XT 8GB6 FPSประมาณการ 57%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
StarfieldRX 9060 XT 8GB29 FPSประมาณการ 66%8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RX 9060 XT 8GB25 FPSประมาณการ 66%8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RX 9060 XT 8GB18 FPSประมาณการ 65%8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RX 9060 XT 8GB6 FPSประมาณการ 57%8400 GS5 FPSประมาณการ 56%
Average FPSRX 9060 XT 8GB90 FPS8400 GS75 FPSRX 9060 XT 8GB69 FPS8400 GS58 FPSRX 9060 XT 8GB52 FPS8400 GS36 FPSRX 9060 XT 8GB18 FPS8400 GS16 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 9060 XT 8GB8400 GSส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100524221%
H2H Compute IndexH2H Index / 100623458%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100573451%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1006813136%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 9060 XT 8GB8400 GSส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100592968%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100593065%
H2H Inference IndexH2H Index / 100573451%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100612680%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100573353%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 8GB8400 GS
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 1.1, CUDA 1.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 8GB8400 GS
สถาปัตยกรรมRDNA 4.0Tesla
กระบวนการผลิต4 nmดีกว่า80 nm
วันที่เปิดตัว20252007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 8GB8400 GS
จำนวนทรานซิสเตอร์29700 millionดีกว่า210 million
ขนาด die199 mm²127 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2048ดีกว่า16
ความเร็วพื้นฐาน1700 MHzดีกว่า567 MHz
ความเร็ว Boost3130 MHzดีกว่า567 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 8GB8400 GS
อินเทอร์เฟซPCIe 5x16PCIe 1x16
ความยาวVaries by board170 mm
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ450 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 8GB8400 GS
HDMIHDMI 2.1b
DisplayPortDisplayPort 2.1a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด33
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ 8400 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 8GB8400 GS
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6512 MB DDR2ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6DDR2
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS25.64ดีกว่า0.029
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 9060 XT 8GB70
อุปกรณ์ B8400 GS64
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 9060 XT 8GB or 8400 GS?

RX 9060 XT 8GB has the higher overall gaming score, while RX 9060 XT 8GB offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8400 GS is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8400 GS is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 9060 XT 8GB offers more overall performance, while RX 9060 XT 8GB offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8400 GS is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 9060 XT 8GB is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 9060 XT 8GB leads in combined 1440p performance. RX 9060 XT 8GB can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 9060 XT 8GB is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8400 GS is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8400 GS is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 9060 XT 8GB if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.