H2H

GeForce 8600 GS vs Intel Arc A380

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8600 GS และ Arc A380 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

8600 GS เหนือกว่า Arc A380 28% ตามดัชนีรวม Head to Head+28%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8600 GS vs Intel Arc A380: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8600 GS และ Arc A380 แสดงว่า 8600 GS นำ 28% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Arc A380 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4636
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
1360
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

8600 GS เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

8600 GS นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8600 GS ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ12%

8600 GS นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿2,499

8600 GS ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 45–50จาก 317
8600 GS#47ตำแหน่งในอันดับ GPU
Arc A380ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce 8600 GS

157 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8600 GS

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8600 GSArc A380
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
46ดีกว่า
36
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
40ดีกว่า
32
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
37ดีกว่า
30
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
67ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8600 GSArc A380
Device classDesktopDesktop
การใช้พลังงาน47 Wดีกว่า75 W
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 2.0
DirectX10.012.2
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
TFLOPS0.0384.198ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ800 MHzดีกว่า15,5 GHz
ชนิดหน่วยความจำDDR2GDDR6
ขั้วต่อไฟNone6 pin
วันที่เปิดตัว20072022
สถาปัตยกรรมTeslaXe-HPG
ความหนาSingle-slotDual-slot
UpscalingXeSS
ความยาวVaries by board222 mm
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$79ดีกว่า$139
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา540 MHzดีกว่า300 - 2000 MHz
ความเร็วพื้นฐาน540 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost540 MHz2000 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB DDR2ดีกว่า6 GB GDDR6
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า96 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ12800 GB/sดีกว่า186 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 4x8
การใช้พลังงาน47 Wดีกว่า75 W
กระบวนการผลิต80 nm6 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ200 Wดีกว่า250 W
ขนาด die169 mm²157 mm²ดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์289 million7200 millionดีกว่า
หน่วย shader / คอร์161024ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 0.03 MBL2 4 MB
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8600 GS และ Arc A380 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8600 GSArc A380
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
26 FPSประมาณการ 65%
22 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
22 FPSประมาณการ 65%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
14 FPSประมาณการ 61%
10 FPSประมาณการ 59%
4K Ultra
6 FPSประมาณการ 57%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8600 GS26 FPSประมาณการ 65%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%8600 GS22 FPSประมาณการ 65%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%8600 GS14 FPSประมาณการ 61%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%8600 GS6 FPSประมาณการ 57%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: Warzone8600 GS26 FPSประมาณการ 65%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%8600 GS22 FPSประมาณการ 65%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%8600 GS14 FPSประมาณการ 61%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%8600 GS6 FPSประมาณการ 57%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 28600 GS220 FPSประมาณการ 73%Arc A380188 FPSประมาณการ 74%8600 GS154 FPSประมาณการ 73%Arc A380129 FPSประมาณการ 74%8600 GS98 FPSประมาณการ 69%Arc A38069 FPSประมาณการ 67%8600 GS37 FPSประมาณการ 65%Arc A38023 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 20778600 GS142 FPSประมาณการ 73%Arc A380121 FPSประมาณการ 74%8600 GS122 FPSประมาณการ 73%Arc A380102 FPSประมาณการ 74%8600 GS71 FPSประมาณการ 69%Arc A38050 FPSประมาณการ 67%8600 GS25 FPSประมาณการ 65%Arc A38015 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 58600 GS179 FPSประมาณการ 79%Arc A380153 FPSประมาณการ 80%8600 GS116 FPSประมาณการ 73%Arc A38097 FPSประมาณการ 74%8600 GS88 FPSประมาณการ 69%Arc A38062 FPSประมาณการ 67%8600 GS54 FPSประมาณการ 65%Arc A38034 FPSประมาณการ 62%
God of War Ragnarök8600 GS26 FPSประมาณการ 65%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%8600 GS22 FPSประมาณการ 65%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%8600 GS14 FPSประมาณการ 61%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%8600 GS6 FPSประมาณการ 57%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts Legacy8600 GS116 FPSประมาณการ 73%Arc A38099 FPSประมาณการ 74%8600 GS97 FPSประมาณการ 73%Arc A38081 FPSประมาณการ 74%8600 GS64 FPSประมาณการ 69%Arc A38045 FPSประมาณการ 67%8600 GS25 FPSประมาณการ 65%Arc A38016 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 20248600 GS26 FPSประมาณการ 65%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%8600 GS22 FPSประมาณการ 65%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%8600 GS14 FPSประมาณการ 61%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%8600 GS6 FPSประมาณการ 57%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter Wilds8600 GS26 FPSประมาณการ 65%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%8600 GS22 FPSประมาณการ 65%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%8600 GS14 FPSประมาณการ 61%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%8600 GS6 FPSประมาณการ 57%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Starfield8600 GS26 FPSประมาณการ 65%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%8600 GS22 FPSประมาณการ 65%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%8600 GS14 FPSประมาณการ 61%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%8600 GS6 FPSประมาณการ 57%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Average FPS8600 GS81 FPSArc A38069 FPS8600 GS62 FPSArc A38052 FPS8600 GS41 FPSArc A38029 FPS8600 GS18 FPSArc A38012 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8600 GSArc A380ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100463624%
H2H Compute IndexH2H Index / 100374417%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100374315%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001360129%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8600 GSArc A380ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100314741%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100334633%
H2H Inference IndexH2H Index / 100374315%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100284955%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100364318%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GSArc A380
DirectX10.012.2
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
UpscalingXeSS
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GSArc A380
สถาปัตยกรรมTeslaXe-HPG
กระบวนการผลิต80 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GSArc A380
จำนวนทรานซิสเตอร์289 million7200 millionดีกว่า
ขนาด die169 mm²157 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์161024ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน540 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost540 MHz2000 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GSArc A380
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 4x8
ความยาวVaries by board222 mm
ความหนาSingle-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ200 Wดีกว่า250 W
ขั้วต่อไฟNone6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GSArc A380
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 2.0
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GSArc A380
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB DDR2ดีกว่า6 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำDDR2GDDR6
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า96 bit
TFLOPS0.0384.198ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8600 GS67
อุปกรณ์ BArc A38060
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8600 GS or Arc A380?

8600 GS has the higher overall gaming score, while 8600 GS offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8600 GS is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8600 GS is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8600 GS offers more overall performance, while 8600 GS offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8600 GS is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8600 GS is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8600 GS leads in combined 1440p performance. 8600 GS can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8600 GS is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8600 GS is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8600 GS is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8600 GS if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.