H2H

GeForce RTX 2080 vs Intel Arc A380

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 2080 และ Arc A380 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 2080 เหนือกว่า Arc A380 28% ตามดัชนีรวม Head to Head+28%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 2080 vs Intel Arc A380: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 2080 และ Arc A380 แสดงว่า RTX 2080 นำ 28% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Arc A380 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4636
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
71100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6860
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 2080 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 2080 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 2080 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

RTX 2080 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿4,332

Arc A380 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 125–130จาก 317
RTX 2080ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
Arc A380ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 2080

171 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc A380

100/100 · ราคา $139

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 2080Arc A380
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
46ดีกว่า
36
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
40ดีกว่า
32
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
37ดีกว่า
30
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
71
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
61ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 2080Arc A380
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.0
HDMIHDMI 2.0HDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2XeSS
จำนวนจอสูงสุด54
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cใช่ไม่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS10.07ดีกว่า4.198
การใช้พลังงาน215 W75 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ6+8 pin6 pin
วันที่เปิดตัว20182022
สถาปัตยกรรมTuringXe-HPG
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 7.5OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$699$139ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2944ดีกว่า1024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1515 - 1710 MHzดีกว่า300 - 2000 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1515 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost1710 MHz2000 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า6 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ14 GHz15,5 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า96 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ448 GB/sดีกว่า186 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 4x8
การใช้พลังงาน215 W75 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต12 nm6 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ550 W250 Wดีกว่า
ความยาว267 mm222 mmดีกว่า
ขนาด die545 mm²157 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 64 KB, L2 4 MBL2 4 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์13600 millionดีกว่า7200 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 2080 และ Arc A380 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 2080Arc A380
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
24 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 66%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
15 FPSประมาณการ 66%
10 FPSประมาณการ 59%
4K Ultra
7 FPSประมาณการ 60%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 208024 FPSประมาณการ 66%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRTX 208024 FPSประมาณการ 66%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RTX 2080201 FPSประมาณการ 74%Arc A380188 FPSประมาณการ 74%RTX 2080141 FPSประมาณการ 74%Arc A380129 FPSประมาณการ 74%RTX 2080110 FPSประมาณการ 74%Arc A38069 FPSประมาณการ 67%RTX 208041 FPSประมาณการ 68%Arc A38023 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077RTX 2080130 FPSประมาณการ 74%Arc A380121 FPSประมาณการ 74%RTX 2080112 FPSประมาณการ 74%Arc A380102 FPSประมาณการ 74%RTX 208080 FPSประมาณการ 74%Arc A38050 FPSประมาณการ 67%RTX 208027 FPSประมาณการ 68%Arc A38015 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5RTX 2080163 FPSประมาณการ 80%Arc A380153 FPSประมาณการ 80%RTX 2080106 FPSประมาณการ 74%Arc A38097 FPSประมาณการ 74%RTX 208099 FPSประมาณการ 74%Arc A38062 FPSประมาณการ 67%RTX 208060 FPSประมาณการ 68%Arc A38034 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökRTX 208024 FPSประมาณการ 66%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRTX 2080106 FPSประมาณการ 74%Arc A38099 FPSประมาณการ 74%RTX 208088 FPSประมาณการ 74%Arc A38081 FPSประมาณการ 74%RTX 208071 FPSประมาณการ 74%Arc A38045 FPSประมาณการ 67%RTX 208028 FPSประมาณการ 68%Arc A38016 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 208024 FPSประมาณการ 66%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRTX 208024 FPSประมาณการ 66%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRTX 208024 FPSประมาณการ 66%Arc A38022 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRTX 208074 FPSArc A38069 FPSRTX 208057 FPSArc A38052 FPSRTX 208045 FPSArc A38029 FPSRTX 208020 FPSArc A38012 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 2080Arc A380ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100463624%
H2H Compute IndexH2H Index / 100514415%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100524319%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100686013%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1007110034%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 2080Arc A380ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100564717%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100554618%
H2H Inference IndexH2H Index / 100524319%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100584917%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100534321%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2080Arc A380
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 2XeSS
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 7.5OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2080Arc A380
สถาปัตยกรรมTuringXe-HPG
กระบวนการผลิต12 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20182022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2080Arc A380
จำนวนทรานซิสเตอร์13600 millionดีกว่า7200 million
ขนาด die545 mm²157 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2944ดีกว่า1024
ความเร็วพื้นฐาน1515 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost1710 MHz2000 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2080Arc A380
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 4x8
ความยาว267 mm222 mmดีกว่า
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ550 W250 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ6+8 pin6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2080Arc A380
HDMIHDMI 2.0HDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.0
USB Type-Cใช่ไม่
จำนวนจอสูงสุด54
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 2080 และ Arc A380 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2080Arc A380
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า6 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า96 bit
TFLOPS10.07ดีกว่า4.198
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 208061
อุปกรณ์ BArc A38060
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 2080 or Arc A380?

RTX 2080 has the higher overall gaming score, while RTX 2080 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 2080 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 2080 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 2080 offers more overall performance, while RTX 2080 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 2080 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 2080 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 2080 leads in combined 1440p performance. RTX 2080 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 2080 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Arc A380 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Arc A380 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 2080 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.