H2H

GeForce 8600 GS vs Radeon Navi II 2CU 7xxx/9xxx

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8600 GS และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

8600 GS เหนือกว่า Navi II 2CU 7xxx/9xxx 5% ตามดัชนีรวม Head to Head+5%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8600 GS vs Radeon Navi II 2CU 7xxx/9xxx: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8600 GS และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx แสดงว่า 8600 GS นำ 5% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Navi II 2CU 7xxx/9xxx อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ราคา / ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพ
4644
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

8600 GS เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

8600 GS นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8600 GS ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ16%

8600 GS นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿2,647

8600 GS ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 41–46จาก 319
8600 GS#43ตำแหน่งในอันดับ GPU
Navi II 2CU 7xxx/9xxxไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce 8600 GS

157 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8600 GS

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8600 GSNavi II 2CU 7xxx/9xxx
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
46ดีกว่า
44
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
40ดีกว่า
38
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
37ดีกว่า
36
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
51
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
67ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8600 GSNavi II 2CU 7xxx/9xxx
Device classDesktopDesktop
การใช้พลังงาน47 W
DirectX10.012.2
OpenGL3.34.6
TFLOPS0.0380.56ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ800 MHz
ชนิดหน่วยความจำDDR2SMA
ขั้วต่อไฟNoneIntegrated (shared power)
วันที่เปิดตัว20072022
สถาปัตยกรรมTeslaNot publicly specified
ความหนาSingle-slotVaries by board
ความยาวVaries by boardVaries by board
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$79
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา540 MHzดีกว่า400 - 2200 MHz
ความเร็วพื้นฐาน540 MHzดีกว่า400 MHz
ความเร็ว Boost540 MHz2200 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB DDR2- SMA
บัสหน่วยความจำ128 bitSystem memory interface
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ12800 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16IGP
การใช้พลังงาน47 W
กระบวนการผลิต80 nm6 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ200 WVaries by board
ขนาด die169 mm²Not publicly specified
จำนวนทรานซิสเตอร์289 millionNot publicly specified
หน่วย shader / คอร์16Not publicly specified
แคชหน่วยความจำL2 0.03 MBNot publicly specified
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
VulkanNot supported1.3
HDMIBoard dependentHDMI 2.1
UpscalingNot supportedFSR
DisplayPortBoard dependentDisplayPort 1.4a
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8600 GS และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8600 GSNavi II 2CU 7xxx/9xxx
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
26 FPSประมาณการ 65%
22 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
22 FPSประมาณการ 65%
18 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
14 FPSประมาณการ 61%
14 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
6 FPSประมาณการ 57%
8 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8600 GS26 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%8600 GS22 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%8600 GS14 FPSประมาณการ 61%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%8600 GS6 FPSประมาณการ 57%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: Warzone8600 GS26 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%8600 GS22 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%8600 GS14 FPSประมาณการ 61%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%8600 GS6 FPSประมาณการ 57%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 28600 GS220 FPSประมาณการ 73%Navi II 2CU 7xxx/9xxx182 FPSประมาณการ 74%8600 GS154 FPSประมาณการ 73%Navi II 2CU 7xxx/9xxx128 FPSประมาณการ 74%8600 GS98 FPSประมาณการ 69%Navi II 2CU 7xxx/9xxx99 FPSประมาณการ 74%8600 GS37 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx49 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 20778600 GS142 FPSประมาณการ 73%Navi II 2CU 7xxx/9xxx117 FPSประมาณการ 74%8600 GS122 FPSประมาณการ 73%Navi II 2CU 7xxx/9xxx101 FPSประมาณการ 74%8600 GS71 FPSประมาณการ 69%Navi II 2CU 7xxx/9xxx72 FPSประมาณการ 74%8600 GS25 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx33 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 58600 GS179 FPSประมาณการ 79%Navi II 2CU 7xxx/9xxx148 FPSประมาณการ 80%8600 GS116 FPSประมาณการ 73%Navi II 2CU 7xxx/9xxx96 FPSประมาณการ 74%8600 GS88 FPSประมาณการ 69%Navi II 2CU 7xxx/9xxx89 FPSประมาณการ 74%8600 GS54 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx72 FPSประมาณการ 74%
God of War Ragnarök8600 GS26 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%8600 GS22 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%8600 GS14 FPSประมาณการ 61%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%8600 GS6 FPSประมาณการ 57%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts Legacy8600 GS116 FPSประมาณการ 73%Navi II 2CU 7xxx/9xxx96 FPSประมาณการ 74%8600 GS97 FPSประมาณการ 73%Navi II 2CU 7xxx/9xxx80 FPSประมาณการ 74%8600 GS64 FPSประมาณการ 69%Navi II 2CU 7xxx/9xxx64 FPSประมาณการ 74%8600 GS25 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx34 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 20248600 GS26 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%8600 GS22 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%8600 GS14 FPSประมาณการ 61%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%8600 GS6 FPSประมาณการ 57%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter Wilds8600 GS26 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%8600 GS22 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%8600 GS14 FPSประมาณการ 61%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%8600 GS6 FPSประมาณการ 57%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%
Starfield8600 GS26 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx22 FPSประมาณการ 66%8600 GS22 FPSประมาณการ 65%Navi II 2CU 7xxx/9xxx18 FPSประมาณการ 66%8600 GS14 FPSประมาณการ 61%Navi II 2CU 7xxx/9xxx14 FPSประมาณการ 66%8600 GS6 FPSประมาณการ 57%Navi II 2CU 7xxx/9xxx8 FPSประมาณการ 66%
Average FPS8600 GS81 FPSNavi II 2CU 7xxx/9xxx68 FPS8600 GS62 FPSNavi II 2CU 7xxx/9xxx51 FPS8600 GS41 FPSNavi II 2CU 7xxx/9xxx41 FPS8600 GS18 FPSNavi II 2CU 7xxx/9xxx24 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8600 GSNavi II 2CU 7xxx/9xxxส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10046444%
H2H Compute IndexH2H Index / 100374928%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100374417%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100130200%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001000200%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8600 GSNavi II 2CU 7xxx/9xxxส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100314435%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100334429%
H2H Inference IndexH2H Index / 100374417%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100284444%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100364420%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GSNavi II 2CU 7xxx/9xxx
DirectX10.012.2
VulkanNot supported1.3
OpenGL3.34.6
UpscalingNot supportedFSR
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GSNavi II 2CU 7xxx/9xxx
สถาปัตยกรรมTeslaNot publicly specified
กระบวนการผลิต80 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GSNavi II 2CU 7xxx/9xxx
จำนวนทรานซิสเตอร์289 millionNot publicly specified
ขนาด die169 mm²Not publicly specified
หน่วย shader / คอร์16Not publicly specified
ความเร็วพื้นฐาน540 MHzดีกว่า400 MHz
ความเร็ว Boost540 MHz2200 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GSNavi II 2CU 7xxx/9xxx
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16IGP
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาSingle-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ200 WVaries by board
ขั้วต่อไฟNoneIntegrated (shared power)

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GSNavi II 2CU 7xxx/9xxx
HDMIBoard dependentHDMI 2.1
DisplayPortBoard dependentDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8600 GS และ Navi II 2CU 7xxx/9xxx ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GSNavi II 2CU 7xxx/9xxx
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB DDR2- SMA
ชนิดหน่วยความจำDDR2SMA
บัสหน่วยความจำ128 bitSystem memory interface
TFLOPS0.0380.56ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8600 GS67
อุปกรณ์ BNavi II 2CU 7xxx/9xxx58
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8600 GS or Navi II 2CU 7xxx/9xxx?

8600 GS has the higher overall gaming score, while 8600 GS offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8600 GS is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8600 GS is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8600 GS offers more overall performance, while 8600 GS offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8600 GS is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8600 GS is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8600 GS leads in combined 1440p performance. 8600 GS can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8600 GS is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8600 GS is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8600 GS is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8600 GS if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.