H2H

GeForce 8600 GT vs GeForce 8800 Ultra

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8600 GT และ 8800 Ultra จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

8800 Ultra เหนือกว่า 8600 GT 13% ตามดัชนีรวม Head to Head+13%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8600 GT vs GeForce 8800 Ultra: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8600 GT และ 8800 Ultra แสดงว่า 8800 Ultra นำ 13% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8600 GT อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
3843
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10084
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
1317
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

อุปกรณ์ได้คะแนนรวมเท่ากัน

8600 GT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8600 GT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ0%

ประสิทธิภาพแทบเท่ากัน

ส่วนต่างราคา฿0

ราคาเท่ากัน

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 80–85จาก 317
8600 GT#82ตำแหน่งในอันดับ GPU
8800 Ultra#86ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce 8600 GT

151 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8600 GT

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8600 GT และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8600 GT8800 Ultra
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
38
43ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
34
37ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
31
35ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
84
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
62
62
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8600 GT และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8600 GT8800 Ultra
Device classDesktopDesktop
OpenGL3.33.3
TFLOPS0.0760.387ดีกว่า
HDMI
DisplayPort
DirectX10.010.0
Vulkan
การใช้พลังงาน47 Wดีกว่า171 W
Upscaling
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 1.0, CUDA 1.0
ราคาเปิดตัว$79$79
หน่วย shader / คอร์32128ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR3GDDR3
ขั้วต่อไฟNone6+6 pin
วันที่เปิดตัว20072007
สถาปัตยกรรมTeslaTesla
ความหนาSingle-slotDual-slot
ขนาด die169 mm²ดีกว่า484 mm²
แคชหน่วยความจำL2 0.03 MBL2 0.1 MB
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา540 MHz612 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน540 MHz612 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost540 MHz612 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB GDDR3768 MB GDDR3ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ1,4 GHz2,2 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ128 bit384 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ22 GB/s106 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 1x16
การใช้พลังงาน47 Wดีกว่า171 W
กระบวนการผลิต80 nmดีกว่า90 nm
PSU ที่แนะนำ200 Wดีกว่า450 W
ความยาว170 mmดีกว่า270 mm
จำนวนทรานซิสเตอร์289 million681 millionดีกว่า
จำนวนจอสูงสุด33
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16002560 × 1600
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8600 GT และ 8800 Ultra ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8600 GT8800 Ultra
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 64%
26 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 64%
22 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
10 FPSประมาณการ 58%
12 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8600 GT23 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: Warzone8600 GT23 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 28600 GT196 FPSประมาณการ 72%8800 Ultra217 FPSประมาณการ 72%8600 GT137 FPSประมาณการ 72%8800 Ultra152 FPSประมาณการ 72%8600 GT74 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra85 FPSประมาณการ 66%8600 GT27 FPSประมาณการ 62%8800 Ultra32 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 20778600 GT126 FPSประมาณการ 72%8800 Ultra140 FPSประมาณการ 72%8600 GT109 FPSประมาณการ 72%8800 Ultra121 FPSประมาณการ 72%8600 GT54 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra62 FPSประมาณการ 66%8600 GT18 FPSประมาณการ 62%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 58600 GT159 FPSประมาณการ 78%8800 Ultra176 FPSประมาณการ 78%8600 GT103 FPSประมาณการ 72%8800 Ultra114 FPSประมาณการ 72%8600 GT67 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra77 FPSประมาณการ 66%8600 GT39 FPSประมาณการ 62%8800 Ultra47 FPSประมาณการ 63%
God of War Ragnarök8600 GT23 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts Legacy8600 GT103 FPSประมาณการ 72%8800 Ultra114 FPSประมาณการ 72%8600 GT86 FPSประมาณการ 72%8800 Ultra96 FPSประมาณการ 72%8600 GT48 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra55 FPSประมาณการ 66%8600 GT18 FPSประมาณการ 62%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 20248600 GT23 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter Wilds8600 GT23 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Starfield8600 GT23 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%8600 GT20 FPSประมาณการ 64%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%8600 GT10 FPSประมาณการ 58%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%8600 GT5 FPSประมาณการ 55%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Average FPS8600 GT72 FPS8800 Ultra80 FPS8600 GT56 FPS8800 Ultra62 FPS8600 GT30 FPS8800 Ultra35 FPS8600 GT13 FPS8800 Ultra15 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8600 GT และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8600 GT8800 Ultraส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100384312%
H2H Compute IndexH2H Index / 100313615%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100313615%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100131727%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001008417%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8600 GT และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8600 GT8800 Ultraส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100273114%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100283316%
H2H Inference IndexH2H Index / 100313615%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100242919%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100303515%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8600 GT และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GT8800 Ultra
DirectX10.010.0
Vulkan
OpenGL3.33.3
Upscaling
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 1.0, CUDA 1.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8600 GT และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GT8800 Ultra
สถาปัตยกรรมTeslaTesla
กระบวนการผลิต80 nmดีกว่า90 nm
วันที่เปิดตัว20072007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8600 GT และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GT8800 Ultra
จำนวนทรานซิสเตอร์289 million681 millionดีกว่า
ขนาด die169 mm²ดีกว่า484 mm²
หน่วย shader / คอร์32128ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน540 MHz612 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost540 MHz612 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8600 GT และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GT8800 Ultra
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 1x16
ความยาว170 mmดีกว่า270 mm
ความหนาSingle-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ200 Wดีกว่า450 W
ขั้วต่อไฟNone6+6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8600 GT และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GT8800 Ultra
HDMI
DisplayPort
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด33
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16002560 × 1600

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8600 GT และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GT8800 Ultra
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB GDDR3768 MB GDDR3ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR3GDDR3
บัสหน่วยความจำ128 bit384 bitดีกว่า
TFLOPS0.0760.387ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8600 GT62
อุปกรณ์ B8800 Ultra62
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8600 GT or 8800 Ultra?

8600 GT has the higher overall gaming score, while 8600 GT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8600 GT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8600 GT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8600 GT offers more overall performance, while 8600 GT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8600 GT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8600 GT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8600 GT leads in combined 1440p performance. 8600 GT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8600 GT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8600 GT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8600 GT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8600 GT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.