H2H

GeForce 8600 GTS vs GeForce 8300 GS

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8600 GTS และ 8300 GS จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

8600 GTS เหนือกว่า 8300 GS 8% ตามดัชนีรวม Head to Head+8%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8600 GTS vs GeForce 8300 GS: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8600 GTS และ 8300 GS แสดงว่า 8600 GTS นำ 8% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8300 GS อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
3936
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
134
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

8600 GTS เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

8600 GTS นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8600 GTS ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ3%

8600 GTS นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿0

ราคาเท่ากัน

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 81–86จาก 317
8600 GTS#83ตำแหน่งในอันดับ GPU
8300 GSไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce 8300 GS

132 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8600 GTS

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ 8300 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8600 GTS8300 GS
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
39ดีกว่า
36
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
34ดีกว่า
32
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
32ดีกว่า
30
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
62ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ 8300 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8600 GTS8300 GS
Device classDesktopDesktop
HDMI
DisplayPort
DirectX10.010.0
Vulkan
OpenGL3.33.3
TFLOPS0.093ดีกว่า0.015
การใช้พลังงาน60 W40 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR3DDR2
ขั้วต่อไฟ6 pinNone
วันที่เปิดตัว20072007
สถาปัตยกรรมTeslaTesla
ความหนาSingle-slotSingle-slot
Upscaling
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา675 MHzดีกว่า459 MHz
ความเร็วพื้นฐาน675 MHzดีกว่า459 MHz
ความเร็ว Boost675 MHzดีกว่า459 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB GDDR3ดีกว่า128 MB DDR2
ความถี่หน่วยความจำ2 GHz800 MHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ32 GB/s6400 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 2x16
การใช้พลังงาน60 W40 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต80 nm80 nm
PSU ที่แนะนำ250 W200 Wดีกว่า
ความยาว198 mmVaries by board
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 1.1, CUDA 1.1
ราคาเปิดตัว$79$79
หน่วย shader / คอร์32ดีกว่า8
ขนาด die169 mm²127 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 0.03 MBL2 0.02 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์289 millionดีกว่า210 million
จำนวนจอสูงสุด33
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16002560 × 1600
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8600 GTS และ 8300 GS ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8600 GTS8300 GS
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 64%
20 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 64%
17 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
10 FPSประมาณการ 58%
10 FPSประมาณการ 60%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 56%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%8300 GS20 FPSประมาณการ 64%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%8300 GS17 FPSประมาณการ 64%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%8300 GS10 FPSประมาณการ 60%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%8300 GS5 FPSประมาณการ 56%
Call of Duty: Warzone8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%8300 GS20 FPSประมาณการ 64%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%8300 GS17 FPSประมาณการ 64%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%8300 GS10 FPSประมาณการ 60%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%8300 GS5 FPSประมาณการ 56%
Counter-Strike 28600 GTS197 FPSประมาณการ 72%8300 GS171 FPSประมาณการ 72%8600 GTS138 FPSประมาณการ 72%8300 GS120 FPSประมาณการ 72%8600 GTS74 FPSประมาณการ 66%8300 GS74 FPSประมาณการ 68%8600 GTS27 FPSประมาณการ 62%8300 GS28 FPSประมาณการ 64%
Cyberpunk 20778600 GTS127 FPSประมาณการ 72%8300 GS111 FPSประมาณการ 72%8600 GTS109 FPSประมาณการ 72%8300 GS95 FPSประมาณการ 72%8600 GTS54 FPSประมาณการ 66%8300 GS54 FPSประมาณการ 68%8600 GTS18 FPSประมาณการ 62%8300 GS19 FPSประมาณการ 64%
Forza Horizon 58600 GTS160 FPSประมาณการ 78%8300 GS139 FPSประมาณการ 78%8600 GTS104 FPSประมาณการ 72%8300 GS90 FPSประมาณการ 72%8600 GTS67 FPSประมาณการ 66%8300 GS67 FPSประมาณการ 68%8600 GTS39 FPSประมาณการ 62%8300 GS41 FPSประมาณการ 64%
God of War Ragnarök8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%8300 GS20 FPSประมาณการ 64%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%8300 GS17 FPSประมาณการ 64%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%8300 GS10 FPSประมาณการ 60%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%8300 GS5 FPSประมาณการ 56%
Hogwarts Legacy8600 GTS104 FPSประมาณการ 72%8300 GS90 FPSประมาณการ 72%8600 GTS87 FPSประมาณการ 72%8300 GS76 FPSประมาณการ 72%8600 GTS48 FPSประมาณการ 66%8300 GS48 FPSประมาณการ 68%8600 GTS18 FPSประมาณการ 62%8300 GS19 FPSประมาณการ 64%
Microsoft Flight Simulator 20248600 GTS23 FPSประมาณการ 64%8300 GS20 FPSประมาณการ 64%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%8300 GS17 FPSประมาณการ 64%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%8300 GS10 FPSประมาณการ 60%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%8300 GS5 FPSประมาณการ 56%
Monster Hunter Wilds8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%8300 GS20 FPSประมาณการ 64%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%8300 GS17 FPSประมาณการ 64%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%8300 GS10 FPSประมาณการ 60%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%8300 GS5 FPSประมาณการ 56%
Starfield8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%8300 GS20 FPSประมาณการ 64%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%8300 GS17 FPSประมาณการ 64%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%8300 GS10 FPSประมาณการ 60%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%8300 GS5 FPSประมาณการ 56%
Average FPS8600 GTS73 FPS8300 GS63 FPS8600 GTS56 FPS8300 GS48 FPS8600 GTS30 FPS8300 GS30 FPS8600 GTS13 FPS8300 GS14 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ 8300 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8600 GTS8300 GSส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10039368%
H2H Compute IndexH2H Index / 100332816%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100322717%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100134106%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ 8300 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8600 GTS8300 GSส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100272125%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100282320%
H2H Inference IndexH2H Index / 100322717%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100241829%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100312618%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ 8300 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTS8300 GS
DirectX10.010.0
Vulkan
OpenGL3.33.3
Upscaling
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 1.1, CUDA 1.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ 8300 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTS8300 GS
สถาปัตยกรรมTeslaTesla
กระบวนการผลิต80 nm80 nm
วันที่เปิดตัว20072007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ 8300 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTS8300 GS
จำนวนทรานซิสเตอร์289 millionดีกว่า210 million
ขนาด die169 mm²127 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์32ดีกว่า8
ความเร็วพื้นฐาน675 MHzดีกว่า459 MHz
ความเร็ว Boost675 MHzดีกว่า459 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ 8300 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTS8300 GS
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 2x16
ความยาว198 mmVaries by board
ความหนาSingle-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ250 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ6 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ 8300 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTS8300 GS
HDMI
DisplayPort
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด33
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16002560 × 1600

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ 8300 GS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTS8300 GS
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB GDDR3ดีกว่า128 MB DDR2
ชนิดหน่วยความจำGDDR3DDR2
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS0.093ดีกว่า0.015
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8600 GTS62
อุปกรณ์ B8300 GS60
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8600 GTS or 8300 GS?

8600 GTS has the higher overall gaming score, while 8600 GTS offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8600 GTS is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8600 GTS is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8600 GTS offers more overall performance, while 8600 GTS offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8600 GTS is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8600 GTS is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8600 GTS leads in combined 1440p performance. 8600 GTS can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8600 GTS is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8300 GS is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8300 GS is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8600 GTS if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.