H2H

GeForce 8600 GTS vs Radeon RX 6950 XT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8600 GTS และ RX 6950 XT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 6950 XT เหนือกว่า 8600 GTS 46% ตามดัชนีรวม Head to Head+46%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8600 GTS vs Radeon RX 6950 XT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8600 GTS และ RX 6950 XT แสดงว่า RX 6950 XT นำ 46% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8600 GTS อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
3957
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10057
ราคา / ประสิทธิภาพ
10069
ความจุหน่วยความจำ
1388
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

8600 GTS เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

8600 GTS นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8600 GTS ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ5%

8600 GTS นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿24,159

8600 GTS ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 81–86จาก 317
8600 GTS#83ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 6950 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 6950 XT

111 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8600 GTS

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8600 GTSRX 6950 XT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
39
57ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
34
47ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
32
45ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
57
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
62ดีกว่า
59
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8600 GTSRX 6950 XT
Device classDesktopDesktop
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4a
DirectX10.012.2
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
TFLOPS0.09323.65ดีกว่า
การใช้พลังงาน60 Wดีกว่า335 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR3GDDR6
ขั้วต่อไฟ6 pin8+8 pin
วันที่เปิดตัว20072022
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 2.0
ความหนาSingle-slotTriple-slot
UpscalingFSR
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา675 MHz1925 - 2324 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน675 MHz1925 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost675 MHz2324 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB GDDR3ดีกว่า16 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ2 GHz18 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ128 bit256 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ32 GB/s576 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน60 Wดีกว่า335 W
กระบวนการผลิต80 nm7 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ250 Wดีกว่า700 W
ความยาว198 mmดีกว่า267 mm
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$79ดีกว่า$1099
หน่วย shader / คอร์325120ดีกว่า
ขนาด die169 mm²ดีกว่า520 mm²
แคชหน่วยความจำL2 0.03 MBดีกว่าL1 128 KB, L2 4 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์289 million26800 millionดีกว่า
จำนวนจอสูงสุด33
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8600 GTS และ RX 6950 XT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8600 GTSRX 6950 XT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 64%
28 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 64%
24 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
10 FPSประมาณการ 58%
18 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
10 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%RX 6950 XT28 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%RX 6950 XT24 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%RX 6950 XT18 FPSประมาณการ 66%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%RX 6950 XT10 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: Warzone8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%RX 6950 XT28 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%RX 6950 XT24 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%RX 6950 XT18 FPSประมาณการ 66%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%RX 6950 XT10 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 28600 GTS197 FPSประมาณการ 72%RX 6950 XT234 FPSประมาณการ 74%8600 GTS138 FPSประมาณการ 72%RX 6950 XT165 FPSประมาณการ 74%8600 GTS74 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT128 FPSประมาณการ 74%8600 GTS27 FPSประมาณการ 62%RX 6950 XT64 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 20778600 GTS127 FPSประมาณการ 72%RX 6950 XT151 FPSประมาณการ 74%8600 GTS109 FPSประมาณการ 72%RX 6950 XT130 FPSประมาณการ 74%8600 GTS54 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT93 FPSประมาณการ 74%8600 GTS18 FPSประมาณการ 62%RX 6950 XT43 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 58600 GTS160 FPSประมาณการ 78%RX 6950 XT191 FPSประมาณการ 80%8600 GTS104 FPSประมาณการ 72%RX 6950 XT124 FPSประมาณการ 74%8600 GTS67 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT115 FPSประมาณการ 74%8600 GTS39 FPSประมาณการ 62%RX 6950 XT94 FPSประมาณการ 74%
God of War Ragnarök8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%RX 6950 XT28 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%RX 6950 XT24 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%RX 6950 XT18 FPSประมาณการ 66%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%RX 6950 XT10 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts Legacy8600 GTS104 FPSประมาณการ 72%RX 6950 XT124 FPSประมาณการ 74%8600 GTS87 FPSประมาณการ 72%RX 6950 XT103 FPSประมาณการ 74%8600 GTS48 FPSประมาณการ 66%RX 6950 XT83 FPSประมาณการ 74%8600 GTS18 FPSประมาณการ 62%RX 6950 XT43 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 20248600 GTS23 FPSประมาณการ 64%RX 6950 XT28 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%RX 6950 XT24 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%RX 6950 XT18 FPSประมาณการ 66%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%RX 6950 XT10 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter Wilds8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%RX 6950 XT28 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%RX 6950 XT24 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%RX 6950 XT18 FPSประมาณการ 66%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%RX 6950 XT10 FPSประมาณการ 66%
Starfield8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%RX 6950 XT28 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%RX 6950 XT24 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%RX 6950 XT18 FPSประมาณการ 66%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%RX 6950 XT10 FPSประมาณการ 66%
Average FPS8600 GTS73 FPSRX 6950 XT87 FPS8600 GTS56 FPSRX 6950 XT67 FPS8600 GTS30 FPSRX 6950 XT53 FPS8600 GTS13 FPSRX 6950 XT30 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8600 GTSRX 6950 XTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100395738%
H2H Compute IndexH2H Index / 100336565%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100326669%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001388149%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001005755%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8600 GTSRX 6950 XTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100277190%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100286985%
H2H Inference IndexH2H Index / 100326669%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 1002474102%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100316672%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTSRX 6950 XT
DirectX10.012.2
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTSRX 6950 XT
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 2.0
กระบวนการผลิต80 nm7 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTSRX 6950 XT
จำนวนทรานซิสเตอร์289 million26800 millionดีกว่า
ขนาด die169 mm²ดีกว่า520 mm²
หน่วย shader / คอร์325120ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน675 MHz1925 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost675 MHz2324 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTSRX 6950 XT
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 4x16
ความยาว198 mmดีกว่า267 mm
ความหนาSingle-slotTriple-slot
PSU ที่แนะนำ250 Wดีกว่า700 W
ขั้วต่อไฟ6 pin8+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTSRX 6950 XT
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด33
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8600 GTS และ RX 6950 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8600 GTSRX 6950 XT
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB GDDR3ดีกว่า16 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR3GDDR6
บัสหน่วยความจำ128 bit256 bitดีกว่า
TFLOPS0.09323.65ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8600 GTS62
อุปกรณ์ BRX 6950 XT59
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8600 GTS or RX 6950 XT?

8600 GTS has the higher overall gaming score, while 8600 GTS offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8600 GTS is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8600 GTS is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8600 GTS offers more overall performance, while 8600 GTS offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8600 GTS is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8600 GTS is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8600 GTS leads in combined 1440p performance. 8600 GTS can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8600 GTS is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8600 GTS is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8600 GTS is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8600 GTS if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.