H2H

Radeon RX 6900 XT vs GeForce 8600 GTS

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 6900 XT และ 8600 GTS จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 6900 XT เหนือกว่า 8600 GTS 46% ตามดัชนีรวม Head to Head+46%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 6900 XT vs GeForce 8600 GTS: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 6900 XT และ 8600 GTS แสดงว่า RX 6900 XT นำ 46% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8600 GTS อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5739
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
63100
ราคา / ประสิทธิภาพ
83100
ความจุหน่วยความจำ
8813
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 6900 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 6900 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8600 GTS ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

RX 6900 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿16,514

8600 GTS ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 68–73จาก 317
RX 6900 XT#70ตำแหน่งในอันดับ GPU
8600 GTS#83ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 6900 XT

133 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8600 GTS

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 6900 XT8600 GTS
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
57ดีกว่า
39
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
47ดีกว่า
34
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
45ดีกว่า
32
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
63
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
63ดีกว่า
62
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 6900 XT8600 GTS
DisplayPortDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSR
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
TFLOPS23.04ดีกว่า0.093
การใช้พลังงาน300 W60 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6 pin
วันที่เปิดตัว20202007
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0Tesla
ความหนาTriple-slotSingle-slot
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 1.1, CUDA 1.1
ราคาเปิดตัว$999$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์5120ดีกว่า32
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1825 - 2250 MHzดีกว่า675 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1825 MHzดีกว่า675 MHz
ความเร็ว Boost2250 MHzดีกว่า675 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6512 MB GDDR3ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ16 GHzดีกว่า2 GHz
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า128 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ512 GB/sดีกว่า32 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 1x16
การใช้พลังงาน300 W60 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nmดีกว่า80 nm
PSU ที่แนะนำ700 W250 Wดีกว่า
ความยาว267 mm198 mmดีกว่า
ขนาด die520 mm²169 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 4 MBL2 0.03 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์26800 millionดีกว่า289 million
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600
USB Type-Cใช่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 6900 XT และ 8600 GTS ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 6900 XT8600 GTS
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
28 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
24 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
18 FPSประมาณการ 66%
10 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
10 FPSประมาณการ 66%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%RX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%RX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 6900 XT233 FPSประมาณการ 74%8600 GTS197 FPSประมาณการ 72%RX 6900 XT164 FPSประมาณการ 74%8600 GTS138 FPSประมาณการ 72%RX 6900 XT127 FPSประมาณการ 74%8600 GTS74 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT63 FPSประมาณการ 74%8600 GTS27 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077RX 6900 XT150 FPSประมาณการ 74%8600 GTS127 FPSประมาณการ 72%RX 6900 XT129 FPSประมาณการ 74%8600 GTS109 FPSประมาณการ 72%RX 6900 XT92 FPSประมาณการ 74%8600 GTS54 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT42 FPSประมาณการ 74%8600 GTS18 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5RX 6900 XT189 FPSประมาณการ 80%8600 GTS160 FPSประมาณการ 78%RX 6900 XT123 FPSประมาณการ 74%8600 GTS104 FPSประมาณการ 72%RX 6900 XT114 FPSประมาณการ 74%8600 GTS67 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT93 FPSประมาณการ 74%8600 GTS39 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökRX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%RX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 6900 XT123 FPSประมาณการ 74%8600 GTS104 FPSประมาณการ 72%RX 6900 XT103 FPSประมาณการ 74%8600 GTS87 FPSประมาณการ 72%RX 6900 XT83 FPSประมาณการ 74%8600 GTS48 FPSประมาณการ 66%RX 6900 XT43 FPSประมาณการ 74%8600 GTS18 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%RX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%RX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 6900 XT28 FPSประมาณการ 66%8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT24 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%RX 6900 XT18 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%RX 6900 XT10 FPSประมาณการ 66%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 6900 XT86 FPS8600 GTS73 FPSRX 6900 XT66 FPS8600 GTS56 FPSRX 6900 XT52 FPS8600 GTS30 FPSRX 6900 XT30 FPS8600 GTS13 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6900 XT8600 GTSส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100573938%
H2H Compute IndexH2H Index / 100643364%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100663269%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1008813149%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1006310045%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6900 XT8600 GTSส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100712790%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100692885%
H2H Inference IndexH2H Index / 100663269%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 1007424102%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100663172%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6900 XT8600 GTS
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 1.1, CUDA 1.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6900 XT8600 GTS
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0Tesla
กระบวนการผลิต7 nmดีกว่า80 nm
วันที่เปิดตัว20202007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6900 XT8600 GTS
จำนวนทรานซิสเตอร์26800 millionดีกว่า289 million
ขนาด die520 mm²169 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์5120ดีกว่า32
ความเร็วพื้นฐาน1825 MHzดีกว่า675 MHz
ความเร็ว Boost2250 MHzดีกว่า675 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6900 XT8600 GTS
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 1x16
ความยาว267 mm198 mmดีกว่า
ความหนาTriple-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ700 W250 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6900 XT8600 GTS
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4a
USB Type-Cใช่ไม่
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 6900 XT และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6900 XT8600 GTS
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6512 MB GDDR3ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า128 bit
TFLOPS23.04ดีกว่า0.093
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 6900 XT63
อุปกรณ์ B8600 GTS62
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 6900 XT or 8600 GTS?

RX 6900 XT has the higher overall gaming score, while 8600 GTS offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8600 GTS is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8600 GTS is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 6900 XT offers more overall performance, while RX 6900 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8600 GTS is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8600 GTS is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 6900 XT leads in combined 1440p performance. RX 6900 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 6900 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8600 GTS is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8600 GTS is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 6900 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.