H2H

GeForce 8800 Ultra vs GeForce GTX 1080

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8800 Ultra และ GTX 1080 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

GTX 1080 เหนือกว่า 8800 Ultra 2% ตามดัชนีรวม Head to Head+2%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8800 Ultra vs GeForce GTX 1080: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8800 Ultra และ GTX 1080 แสดงว่า GTX 1080 นำ 2% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8800 Ultra อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4344
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
8481
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
1768
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

อุปกรณ์ได้คะแนนรวมเท่ากัน

8800 Ultra นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8800 Ultra ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ0%

ประสิทธิภาพแทบเท่ากัน

ส่วนต่างราคา฿2,333

8800 Ultra ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 84–89จาก 317
8800 Ultra#86ตำแหน่งในอันดับ GPU
GTX 1080ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce GTX 1080

172 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8800 Ultra

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ GTX 1080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8800 UltraGTX 1080
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
43
44ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
37
38ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
35
36ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
84ดีกว่า
81
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
62
62
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ GTX 1080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8800 UltraGTX 1080
Device classDesktopDesktop
HDMIHDMI 2.0
DisplayPortDisplayPort 1.4a
DirectX10.012.1
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
TFLOPS0.3878.873ดีกว่า
การใช้พลังงาน171 Wดีกว่า180 W
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา612 MHz1607-1733 MHzดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR3GDDR5X
ขั้วต่อไฟ6+6 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20072016
สถาปัตยกรรมTeslaPascal
ความหนาDual-slotDual-slot
Upscaling
Compute APIOpenCL 1.0, CUDA 1.0OpenCL 3.0, CUDA 6.1
ราคาเปิดตัว$79ดีกว่า$309
หน่วย shader / คอร์1282560ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน612 MHz1607 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost612 MHz1733 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ768 MB GDDR3ดีกว่า8 GB GDDR5X
ความถี่หน่วยความจำ2,2 GHz10 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ384 bitดีกว่า256 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ106 GB/s320 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 3x16
การใช้พลังงาน171 Wดีกว่า180 W
กระบวนการผลิต90 nm16 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ450 W450 W
ความยาว270 mm267 mmดีกว่า
ขนาด die484 mm²314 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 0.1 MBดีกว่าL1 48 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์681 million7200 millionดีกว่า
จำนวนจอสูงสุด35
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8800 Ultra และ GTX 1080 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8800 UltraGTX 1080
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
26 FPSประมาณการ 64%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
22 FPSประมาณการ 64%
20 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
12 FPSประมาณการ 58%
15 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
6 FPSประมาณการ 59%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%GTX 108023 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%GTX 108020 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%GTX 108015 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%GTX 10806 FPSประมาณการ 59%
Call of Duty: Warzone8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%GTX 108023 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%GTX 108020 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%GTX 108015 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%GTX 10806 FPSประมาณการ 59%
Counter-Strike 28800 Ultra217 FPSประมาณการ 72%GTX 1080197 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra152 FPSประมาณการ 72%GTX 1080139 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra85 FPSประมาณการ 66%GTX 1080107 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra32 FPSประมาณการ 63%GTX 108035 FPSประมาณการ 67%
Cyberpunk 20778800 Ultra140 FPSประมาณการ 72%GTX 1080127 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra121 FPSประมาณการ 72%GTX 1080110 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra62 FPSประมาณการ 66%GTX 108078 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 63%GTX 108024 FPSประมาณการ 67%
Forza Horizon 58800 Ultra176 FPSประมาณการ 78%GTX 1080161 FPSประมาณการ 80%8800 Ultra114 FPSประมาณการ 72%GTX 1080104 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra77 FPSประมาณการ 66%GTX 108096 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra47 FPSประมาณการ 63%GTX 108052 FPSประมาณการ 67%
God of War Ragnarök8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%GTX 108023 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%GTX 108020 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%GTX 108015 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%GTX 10806 FPSประมาณการ 59%
Hogwarts Legacy8800 Ultra114 FPSประมาณการ 72%GTX 1080104 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra96 FPSประมาณการ 72%GTX 108087 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra55 FPSประมาณการ 66%GTX 108069 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 63%GTX 108024 FPSประมาณการ 67%
Microsoft Flight Simulator 20248800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%GTX 108023 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%GTX 108020 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%GTX 108015 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%GTX 10806 FPSประมาณการ 59%
Monster Hunter Wilds8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%GTX 108023 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%GTX 108020 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%GTX 108015 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%GTX 10806 FPSประมาณการ 59%
Starfield8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%GTX 108023 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%GTX 108020 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%GTX 108015 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%GTX 10806 FPSประมาณการ 59%
Average FPS8800 Ultra80 FPSGTX 108073 FPS8800 Ultra62 FPSGTX 108056 FPS8800 Ultra35 FPSGTX 108044 FPS8800 Ultra15 FPSGTX 108017 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ GTX 1080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8800 UltraGTX 1080ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10043442%
H2H Compute IndexH2H Index / 100365033%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100365134%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001768120%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 10084814%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ GTX 1080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8800 UltraGTX 1080ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100315556%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100335448%
H2H Inference IndexH2H Index / 100365134%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100295765%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100355137%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ GTX 1080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 UltraGTX 1080
DirectX10.012.1
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
Upscaling
Compute APIOpenCL 1.0, CUDA 1.0OpenCL 3.0, CUDA 6.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ GTX 1080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 UltraGTX 1080
สถาปัตยกรรมTeslaPascal
กระบวนการผลิต90 nm16 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072016
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ GTX 1080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 UltraGTX 1080
จำนวนทรานซิสเตอร์681 million7200 millionดีกว่า
ขนาด die484 mm²314 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1282560ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน612 MHz1607 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost612 MHz1733 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ GTX 1080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 UltraGTX 1080
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 3x16
ความยาว270 mm267 mmดีกว่า
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ450 W450 W
ขั้วต่อไฟ6+6 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ GTX 1080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 UltraGTX 1080
HDMIHDMI 2.0
DisplayPortDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด35
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ GTX 1080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 UltraGTX 1080
หน่วยความจำวิดีโอ768 MB GDDR3ดีกว่า8 GB GDDR5X
ชนิดหน่วยความจำGDDR3GDDR5X
บัสหน่วยความจำ384 bitดีกว่า256 bit
TFLOPS0.3878.873ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8800 Ultra62
อุปกรณ์ BGTX 108062
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8800 Ultra or GTX 1080?

8800 Ultra has the higher overall gaming score, while 8800 Ultra offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8800 Ultra is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8800 Ultra is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8800 Ultra offers more overall performance, while 8800 Ultra offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8800 Ultra is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8800 Ultra is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8800 Ultra leads in combined 1440p performance. 8800 Ultra can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8800 Ultra is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8800 Ultra is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8800 Ultra is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8800 Ultra if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.