H2H

GeForce RTX 3050 8 GB vs GeForce 8800 Ultra

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ 8800 Ultra จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 3050 8 GB เหนือกว่า 8800 Ultra 2% ตามดัชนีรวม Head to Head+2%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 3050 8 GB vs GeForce 8800 Ultra: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ 8800 Ultra แสดงว่า RTX 3050 8 GB นำ 2% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8800 Ultra อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4443
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10084
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6817
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 3050 8 GB เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 3050 8 GB นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 3050 8 GB ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ5%

RTX 3050 8 GB นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿6,110

8800 Ultra ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 51–56จาก 317
RTX 3050 8 GB#53ตำแหน่งในอันดับ GPU
8800 Ultra#86ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce 8800 Ultra

84 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8800 Ultra

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 3050 8 GB8800 Ultra
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
44ดีกว่า
43
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
38ดีกว่า
37
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
36ดีกว่า
35
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
84
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
65ดีกว่า
62
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 3050 8 GB8800 Ultra
DisplayPortDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
TFLOPS9.098ดีกว่า0.387
การใช้พลังงาน130 Wดีกว่า171 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
ขั้วต่อไฟ8 pin6+6 pin
วันที่เปิดตัว20222007
สถาปัตยกรรมAmpereTesla
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 1.0, CUDA 1.0
ราคาเปิดตัว$299$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2560ดีกว่า128
ความยาว242 mmดีกว่า270 mm
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1552 - 1777 MHzดีกว่า612 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1552 MHzดีกว่า612 MHz
ความเร็ว Boost1777 MHzดีกว่า612 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6768 MB GDDR3ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ14 GHzดีกว่า2,2 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bit384 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ224 GB/sดีกว่า106 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 1x16
การใช้พลังงาน130 Wดีกว่า171 W
กระบวนการผลิต8 nmดีกว่า90 nm
PSU ที่แนะนำ300 Wดีกว่า450 W
ขนาด die276 mm²ดีกว่า484 mm²
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 2 MBL2 0.1 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์12000 millionดีกว่า681 million
จำนวนจอสูงสุด43
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ 8800 Ultra ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 3050 8 GB8800 Ultra
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
26 FPSประมาณการ 66%
26 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
22 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
14 FPSประมาณการ 63%
12 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 3050 8 GB26 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RTX 3050 8 GB22 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RTX 3050 8 GB14 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RTX 3050 8 GB5 FPSประมาณการ 55%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRTX 3050 8 GB26 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RTX 3050 8 GB22 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RTX 3050 8 GB14 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RTX 3050 8 GB5 FPSประมาณการ 55%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RTX 3050 8 GB215 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra217 FPSประมาณการ 72%RTX 3050 8 GB151 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra152 FPSประมาณการ 72%RTX 3050 8 GB101 FPSประมาณการ 71%8800 Ultra85 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB29 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra32 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 2077RTX 3050 8 GB139 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra140 FPSประมาณการ 72%RTX 3050 8 GB120 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra121 FPSประมาณการ 72%RTX 3050 8 GB73 FPSประมาณการ 71%8800 Ultra62 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB20 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 5RTX 3050 8 GB175 FPSประมาณการ 80%8800 Ultra176 FPSประมาณการ 78%RTX 3050 8 GB114 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra114 FPSประมาณการ 72%RTX 3050 8 GB91 FPSประมาณการ 71%8800 Ultra77 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB43 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra47 FPSประมาณการ 63%
God of War RagnarökRTX 3050 8 GB26 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RTX 3050 8 GB22 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RTX 3050 8 GB14 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RTX 3050 8 GB5 FPSประมาณการ 55%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRTX 3050 8 GB114 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra114 FPSประมาณการ 72%RTX 3050 8 GB95 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra96 FPSประมาณการ 72%RTX 3050 8 GB65 FPSประมาณการ 71%8800 Ultra55 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB20 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 3050 8 GB26 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RTX 3050 8 GB22 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RTX 3050 8 GB14 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RTX 3050 8 GB5 FPSประมาณการ 55%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRTX 3050 8 GB26 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RTX 3050 8 GB22 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RTX 3050 8 GB14 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RTX 3050 8 GB5 FPSประมาณการ 55%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRTX 3050 8 GB26 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RTX 3050 8 GB22 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RTX 3050 8 GB14 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RTX 3050 8 GB5 FPSประมาณการ 55%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRTX 3050 8 GB80 FPS8800 Ultra80 FPSRTX 3050 8 GB61 FPS8800 Ultra62 FPSRTX 3050 8 GB41 FPS8800 Ultra35 FPSRTX 3050 8 GB14 FPS8800 Ultra15 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3050 8 GB8800 Ultraส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10044432%
H2H Compute IndexH2H Index / 100503633%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100513634%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1006817120%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001008417%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3050 8 GB8800 Ultraส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100553156%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100543348%
H2H Inference IndexH2H Index / 100513634%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100572965%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100513537%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3050 8 GB8800 Ultra
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
UpscalingDLSS 2
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 1.0, CUDA 1.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3050 8 GB8800 Ultra
สถาปัตยกรรมAmpereTesla
กระบวนการผลิต8 nmดีกว่า90 nm
วันที่เปิดตัว20222007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3050 8 GB8800 Ultra
จำนวนทรานซิสเตอร์12000 millionดีกว่า681 million
ขนาด die276 mm²ดีกว่า484 mm²
หน่วย shader / คอร์2560ดีกว่า128
ความเร็วพื้นฐาน1552 MHzดีกว่า612 MHz
ความเร็ว Boost1777 MHzดีกว่า612 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3050 8 GB8800 Ultra
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 1x16
ความยาว242 mmดีกว่า270 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ300 Wดีกว่า450 W
ขั้วต่อไฟ8 pin6+6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3050 8 GB8800 Ultra
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3050 8 GB8800 Ultra
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6768 MB GDDR3ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
บัสหน่วยความจำ128 bit384 bitดีกว่า
TFLOPS9.098ดีกว่า0.387
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 3050 8 GB65
อุปกรณ์ B8800 Ultra62
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 3050 8 GB or 8800 Ultra?

RTX 3050 8 GB has the higher overall gaming score, while RTX 3050 8 GB offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 3050 8 GB is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 3050 8 GB is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 3050 8 GB offers more overall performance, while RTX 3050 8 GB offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 3050 8 GB is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 3050 8 GB is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 3050 8 GB leads in combined 1440p performance. RTX 3050 8 GB can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 3050 8 GB is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 3050 8 GB is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 3050 8 GB is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 3050 8 GB if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.