H2H

GeForce 8800 Ultra vs Radeon RX 5600

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8800 Ultra และ RX 5600 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

8800 Ultra เหนือกว่า RX 5600 10% ตามดัชนีรวม Head to Head+10%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8800 Ultra vs Radeon RX 5600: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8800 Ultra และ RX 5600 แสดงว่า 8800 Ultra นำ 10% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 5600 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4339
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
84100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
1760
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

อุปกรณ์ได้คะแนนรวมเท่ากัน

8800 Ultra นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8800 Ultra ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ0%

ประสิทธิภาพแทบเท่ากัน

ส่วนต่างราคา฿3,332

8800 Ultra ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 84–89จาก 317
8800 Ultra#86ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 5600ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 5600

87 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8800 Ultra

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ RX 5600 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8800 UltraRX 5600
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
43ดีกว่า
39
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
37ดีกว่า
34
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
35ดีกว่า
32
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
84
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
62
62
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ RX 5600 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8800 UltraRX 5600
Device classDesktopDesktop
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4a
DirectX10.012.1
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
TFLOPS0.3876.39ดีกว่า
การใช้พลังงาน171 W125 Wดีกว่า
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา612 MHz1130 - 1560 MHzดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR3GDDR6
ขั้วต่อไฟ6+6 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20072020
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 1.0
ความหนาDual-slotIGP
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 1.0, CUDA 1.0OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$79ดีกว่า$229
หน่วย shader / คอร์1282304ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน612 MHz1130 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost612 MHz1560 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ768 MB GDDR3ดีกว่า6 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ2,2 GHz12 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ384 bitดีกว่า192 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ106 GB/s288 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน171 W125 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต90 nm7 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ความยาว270 mmVaries by board
ขนาด die484 mm²251 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 0.1 MBL2 3 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์681 million10300 millionดีกว่า
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8800 Ultra และ RX 5600 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8800 UltraRX 5600
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
26 FPSประมาณการ 64%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
22 FPSประมาณการ 64%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
12 FPSประมาณการ 58%
12 FPSประมาณการ 63%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RX 560023 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RX 560019 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RX 560012 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%RX 56005 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: Warzone8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RX 560023 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RX 560019 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RX 560012 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%RX 56005 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 28800 Ultra217 FPSประมาณการ 72%RX 5600191 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra152 FPSประมาณการ 72%RX 5600134 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra85 FPSประมาณการ 66%RX 560088 FPSประมาณการ 71%8800 Ultra32 FPSประมาณการ 63%RX 560027 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 20778800 Ultra140 FPSประมาณการ 72%RX 5600123 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra121 FPSประมาณการ 72%RX 5600106 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra62 FPSประมาณการ 66%RX 560064 FPSประมาณการ 71%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 63%RX 560018 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 58800 Ultra176 FPSประมาณการ 78%RX 5600156 FPSประมาณการ 80%8800 Ultra114 FPSประมาณการ 72%RX 5600101 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra77 FPSประมาณการ 66%RX 560079 FPSประมาณการ 71%8800 Ultra47 FPSประมาณการ 63%RX 560040 FPSประมาณการ 63%
God of War Ragnarök8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RX 560023 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RX 560019 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RX 560012 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%RX 56005 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts Legacy8800 Ultra114 FPSประมาณการ 72%RX 5600101 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra96 FPSประมาณการ 72%RX 560084 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra55 FPSประมาณการ 66%RX 560057 FPSประมาณการ 71%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 63%RX 560018 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 20248800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RX 560023 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RX 560019 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RX 560012 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%RX 56005 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter Wilds8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RX 560023 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RX 560019 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RX 560012 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%RX 56005 FPSประมาณการ 55%
Starfield8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RX 560023 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RX 560019 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RX 560012 FPSประมาณการ 63%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%RX 56005 FPSประมาณการ 55%
Average FPS8800 Ultra80 FPSRX 560071 FPS8800 Ultra62 FPSRX 560054 FPS8800 Ultra35 FPSRX 560036 FPS8800 Ultra15 FPSRX 560013 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ RX 5600 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8800 UltraRX 5600ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100433910%
H2H Compute IndexH2H Index / 100364420%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100364522%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001760112%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1008410017%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ RX 5600 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8800 UltraRX 5600ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100314945%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100334837%
H2H Inference IndexH2H Index / 100364522%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100295155%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100354525%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ RX 5600 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 UltraRX 5600
DirectX10.012.1
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 1.0, CUDA 1.0OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ RX 5600 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 UltraRX 5600
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 1.0
กระบวนการผลิต90 nm7 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072020
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ RX 5600 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 UltraRX 5600
จำนวนทรานซิสเตอร์681 million10300 millionดีกว่า
ขนาด die484 mm²251 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1282304ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน612 MHz1130 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost612 MHz1560 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ RX 5600 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 UltraRX 5600
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 4x16
ความยาว270 mmVaries by board
ความหนาDual-slotIGP
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ6+6 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ RX 5600 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 UltraRX 5600
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8800 Ultra และ RX 5600 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 UltraRX 5600
หน่วยความจำวิดีโอ768 MB GDDR3ดีกว่า6 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR3GDDR6
บัสหน่วยความจำ384 bitดีกว่า192 bit
TFLOPS0.3876.39ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8800 Ultra62
อุปกรณ์ BRX 560062
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8800 Ultra or RX 5600?

8800 Ultra has the higher overall gaming score, while 8800 Ultra offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8800 Ultra is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8800 Ultra is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8800 Ultra offers more overall performance, while 8800 Ultra offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8800 Ultra is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8800 Ultra is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8800 Ultra leads in combined 1440p performance. 8800 Ultra can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8800 Ultra is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 5600 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 5600 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8800 Ultra if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.