H2H

Intel Arc A380 vs Radeon RX 560 4GB

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 560 4GB จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Arc A380 เหนือกว่า RX 560 4GB 9% ตามดัชนีรวม Head to Head+9%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Intel Arc A380 vs Radeon RX 560 4GB: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 560 4GB แสดงว่า Arc A380 นำ 9% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 560 4GB อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
3633
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6056
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc A380 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc A380 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A380 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ3%

Arc A380 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿1,333

RX 560 4GB ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 134–139จาก 317
Arc A380ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 560 4GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 560 4GB

128 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc A380

100/100 · ราคา $139

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 560 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryArc A380RX 560 4GB
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
36ดีกว่า
33
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
32ดีกว่า
30
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
30ดีกว่า
28
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
60ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 560 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationArc A380RX 560 4GB
DisplayPortDisplayPort 2.0DisplayPort 1.4
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingXeSS
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
TFLOPS4.198ดีกว่า2.611
การใช้พลังงาน75 W75 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
ขั้วต่อไฟ6 pin6 pin
วันที่เปิดตัว20222017
สถาปัตยกรรมXe-HPGPolaris
ความหนาDual-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$139
หน่วย shader / คอร์1024ดีกว่า896
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา300 - 2000 MHz1175 - 1275 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน300 MHz1175 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2000 MHzดีกว่า1275 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ6 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR5
ความถี่หน่วยความจำ15,5 GHzดีกว่า7 GHz
บัสหน่วยความจำ96 bit128 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ186 GB/sดีกว่า112 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 3x8
การใช้พลังงาน75 W75 W
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า14 nm
PSU ที่แนะนำ250 WVaries by board
ความยาว222 mmVaries by board
ขนาด die157 mm²123 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 4 MBดีกว่าL1 16 KB, L2 1 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์7200 millionดีกว่า3000 million
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 560 4GB ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Arc A380RX 560 4GB
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
22 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
16 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
10 FPSประมาณการ 59%
9 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongArc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 560 4GB20 FPSประมาณการ 64%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 560 4GB16 FPSประมาณการ 64%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 560 4GB9 FPSประมาณการ 58%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%RX 560 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneArc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 560 4GB20 FPSประมาณการ 64%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 560 4GB16 FPSประมาณการ 64%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 560 4GB9 FPSประมาณการ 58%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%RX 560 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2Arc A380188 FPSประมาณการ 74%RX 560 4GB165 FPSประมาณการ 72%Arc A380129 FPSประมาณการ 74%RX 560 4GB114 FPSประมาณการ 72%Arc A38069 FPSประมาณการ 67%RX 560 4GB63 FPSประมาณการ 66%Arc A38023 FPSประมาณการ 62%RX 560 4GB22 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077Arc A380121 FPSประมาณการ 74%RX 560 4GB107 FPSประมาณการ 72%Arc A380102 FPSประมาณการ 74%RX 560 4GB90 FPSประมาณการ 72%Arc A38050 FPSประมาณการ 67%RX 560 4GB46 FPSประมาณการ 66%Arc A38015 FPSประมาณการ 62%RX 560 4GB15 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5Arc A380153 FPSประมาณการ 80%RX 560 4GB135 FPSประมาณการ 78%Arc A38097 FPSประมาณการ 74%RX 560 4GB86 FPSประมาณการ 72%Arc A38062 FPSประมาณการ 67%RX 560 4GB57 FPSประมาณการ 66%Arc A38034 FPSประมาณการ 62%RX 560 4GB32 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökArc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 560 4GB20 FPSประมาณการ 64%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 560 4GB16 FPSประมาณการ 64%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 560 4GB9 FPSประมาณการ 58%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%RX 560 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyArc A38099 FPSประมาณการ 74%RX 560 4GB87 FPSประมาณการ 72%Arc A38081 FPSประมาณการ 74%RX 560 4GB72 FPSประมาณการ 72%Arc A38045 FPSประมาณการ 67%RX 560 4GB41 FPSประมาณการ 66%Arc A38016 FPSประมาณการ 62%RX 560 4GB15 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024Arc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 560 4GB20 FPSประมาณการ 64%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 560 4GB16 FPSประมาณการ 64%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 560 4GB9 FPSประมาณการ 58%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%RX 560 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsArc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 560 4GB20 FPSประมาณการ 64%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 560 4GB16 FPSประมาณการ 64%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 560 4GB9 FPSประมาณการ 58%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%RX 560 4GB5 FPSประมาณการ 55%
StarfieldArc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 560 4GB20 FPSประมาณการ 64%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 560 4GB16 FPSประมาณการ 64%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 560 4GB9 FPSประมาณการ 58%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%RX 560 4GB5 FPSประมาณการ 55%
Average FPSArc A38069 FPSRX 560 4GB61 FPSArc A38052 FPSRX 560 4GB46 FPSArc A38029 FPSRX 560 4GB26 FPSArc A38012 FPSRX 560 4GB11 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 560 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A380RX 560 4GBส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10036339%
H2H Compute IndexH2H Index / 100443815%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100433910%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10060567%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 560 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A380RX 560 4GBส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10047439%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10046429%
H2H Inference IndexH2H Index / 100433910%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10049459%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10043407%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 560 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A380RX 560 4GB
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
UpscalingXeSS
Compute APIOpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 560 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A380RX 560 4GB
สถาปัตยกรรมXe-HPGPolaris
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า14 nm
วันที่เปิดตัว20222017
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 560 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A380RX 560 4GB
จำนวนทรานซิสเตอร์7200 millionดีกว่า3000 million
ขนาด die157 mm²123 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1024ดีกว่า896
ความเร็วพื้นฐาน300 MHz1175 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2000 MHzดีกว่า1275 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 560 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A380RX 560 4GB
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 3x8
ความยาว222 mmVaries by board
ความหนาDual-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ250 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ6 pin6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 560 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A380RX 560 4GB
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 2.0DisplayPort 1.4
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 560 4GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A380RX 560 4GB
หน่วยความจำวิดีโอ6 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR5
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
บัสหน่วยความจำ96 bit128 bitดีกว่า
TFLOPS4.198ดีกว่า2.611
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AArc A38060
อุปกรณ์ BRX 560 4GB58
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Arc A380 or RX 560 4GB?

Arc A380 has the higher overall gaming score, while Arc A380 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

Arc A380 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

Arc A380 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc A380 offers more overall performance, while Arc A380 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

Arc A380 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A380 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc A380 leads in combined 1440p performance. Arc A380 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc A380 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Arc A380 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Arc A380 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc A380 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.