H2H

Intel Arc A380 vs Radeon RX 590 GME

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 590 GME จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 590 GME เหนือกว่า Arc A380 14% ตามดัชนีรวม Head to Head+14%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Intel Arc A380 vs Radeon RX 590 GME: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 590 GME แสดงว่า RX 590 GME นำ 14% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Arc A380 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
3641
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10078
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6068
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc A380 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc A380 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A380 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

Arc A380 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿833

Arc A380 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 134–139จาก 317
Arc A380ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 590 GMEไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Intel Arc A380

92 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc A380

100/100 · ราคา $139

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryArc A380RX 590 GME
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
36
41ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
32
36ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
30
34ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
78
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
60ดีกว่า
59
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationArc A380RX 590 GME
DisplayPortDisplayPort 2.0DisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingXeSSFSR
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
TFLOPS4.1986.543ดีกว่า
การใช้พลังงาน75 Wดีกว่า175 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
ขั้วต่อไฟ6 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20222020
สถาปัตยกรรมXe-HPGGCN 4.0
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$139ดีกว่า$229
หน่วย shader / คอร์10242304ดีกว่า
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา300 - 2000 MHz1257 - 1380 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน300 MHz1257 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2000 MHzดีกว่า1380 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ6 GB GDDR68 GB GDDR5ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ15,5 GHzดีกว่า8 GHz
บัสหน่วยความจำ96 bit256 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ186 GB/s256 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 3x16
การใช้พลังงาน75 Wดีกว่า175 W
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า14 nm
PSU ที่แนะนำ250 Wดีกว่า450 W
ความยาว222 mmดีกว่า241 mm
ขนาด die157 mm²ดีกว่า232 mm²
แคชหน่วยความจำL2 4 MBดีกว่าL1 16 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์7200 millionดีกว่า5700 million
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 590 GME ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Arc A380RX 590 GME
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
22 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
10 FPSประมาณการ 59%
13 FPSประมาณการ 64%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 57%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongArc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Call of Duty: WarzoneArc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Counter-Strike 2Arc A380188 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME189 FPSประมาณการ 74%Arc A380129 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME133 FPSประมาณการ 74%Arc A38069 FPSประมาณการ 67%RX 590 GME96 FPSประมาณการ 72%Arc A38023 FPSประมาณการ 62%RX 590 GME31 FPSประมาณการ 65%
Cyberpunk 2077Arc A380121 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME122 FPSประมาณการ 74%Arc A380102 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME105 FPSประมาณการ 74%Arc A38050 FPSประมาณการ 67%RX 590 GME70 FPSประมาณการ 72%Arc A38015 FPSประมาณการ 62%RX 590 GME21 FPSประมาณการ 65%
Forza Horizon 5Arc A380153 FPSประมาณการ 80%RX 590 GME154 FPSประมาณการ 80%Arc A38097 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME100 FPSประมาณการ 74%Arc A38062 FPSประมาณการ 67%RX 590 GME86 FPSประมาณการ 72%Arc A38034 FPSประมาณการ 62%RX 590 GME46 FPSประมาณการ 65%
God of War RagnarökArc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Hogwarts LegacyArc A38099 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME100 FPSประมาณการ 74%Arc A38081 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME84 FPSประมาณการ 74%Arc A38045 FPSประมาณการ 67%RX 590 GME62 FPSประมาณการ 72%Arc A38016 FPSประมาณการ 62%RX 590 GME21 FPSประมาณการ 65%
Microsoft Flight Simulator 2024Arc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Monster Hunter WildsArc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
StarfieldArc A38022 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%Arc A38019 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%Arc A38010 FPSประมาณการ 59%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%Arc A3805 FPSประมาณการ 55%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Average FPSArc A38069 FPSRX 590 GME70 FPSArc A38052 FPSRX 590 GME54 FPSArc A38029 FPSRX 590 GME39 FPSArc A38012 FPSRX 590 GME15 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A380RX 590 GMEส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100364113%
H2H Compute IndexH2H Index / 10044464%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100434913%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100606813%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001007825%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A380RX 590 GMEส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100475312%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100465212%
H2H Inference IndexH2H Index / 100434913%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100495613%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100434913%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A380RX 590 GME
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
UpscalingXeSSFSR
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A380RX 590 GME
สถาปัตยกรรมXe-HPGGCN 4.0
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า14 nm
วันที่เปิดตัว20222020
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A380RX 590 GME
จำนวนทรานซิสเตอร์7200 millionดีกว่า5700 million
ขนาด die157 mm²ดีกว่า232 mm²
หน่วย shader / คอร์10242304ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน300 MHz1257 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2000 MHzดีกว่า1380 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A380RX 590 GME
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 3x16
ความยาว222 mmดีกว่า241 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ250 Wดีกว่า450 W
ขั้วต่อไฟ6 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A380RX 590 GME
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 2.0DisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Arc A380 และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A380RX 590 GME
หน่วยความจำวิดีโอ6 GB GDDR68 GB GDDR5ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
บัสหน่วยความจำ96 bit256 bitดีกว่า
TFLOPS4.1986.543ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AArc A38060
อุปกรณ์ BRX 590 GME59
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Arc A380 or RX 590 GME?

Arc A380 has the higher overall gaming score, while Arc A380 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

Arc A380 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

Arc A380 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc A380 offers more overall performance, while Arc A380 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

Arc A380 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A380 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc A380 leads in combined 1440p performance. Arc A380 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc A380 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Arc A380 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Arc A380 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc A380 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.