H2H

Intel Arc A750 vs GeForce 8600 GTS

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Arc A750 และ 8600 GTS จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Arc A750 เหนือกว่า 8600 GTS 31% ตามดัชนีรวม Head to Head+31%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Intel Arc A750 vs GeForce 8600 GTS: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Arc A750 และ 8600 GTS แสดงว่า Arc A750 นำ 31% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8600 GTS อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5139
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
76100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6813
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc A750 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc A750 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A750 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ5%

Arc A750 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿5,832

8600 GTS ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 50–55จาก 317
Arc A750#52ตำแหน่งในอันดับ GPU
8600 GTS#83ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Intel Arc A750

124 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8600 GTS

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Arc A750 และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryArc A7508600 GTS
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
51ดีกว่า
39
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
43ดีกว่า
34
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
41ดีกว่า
32
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
76
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
65ดีกว่า
62
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Arc A750 และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationArc A7508600 GTS
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600
USB Type-Cไม่ไม่
Vulkan1.4
ความหนาDual-slotSingle-slot
ความยาวVaries by board198 mm
TFLOPS17.2ดีกว่า0.093
HDMIHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingXeSS
DirectX12.210.0
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 1.1, CUDA 1.1
สถาปัตยกรรมXe-HPGTesla
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
ขั้วต่อไฟ6+8 pin6 pin
วันที่เปิดตัว20222007
DisplayPortDisplayPort 2.0
OpenGL4.63.3
การใช้พลังงาน225 W60 Wดีกว่า
ราคาเปิดตัว$289$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์3584ดีกว่า32
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า80 nm
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2050 - 2400 MHzดีกว่า675 MHz
ความเร็วพื้นฐาน2050 MHzดีกว่า675 MHz
ความเร็ว Boost2400 MHzดีกว่า675 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6512 MB GDDR3ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ16 GHzดีกว่า2 GHz
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า128 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ512 GB/sดีกว่า32 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 1x16
การใช้พลังงาน225 W60 Wดีกว่า
PSU ที่แนะนำ550 W250 Wดีกว่า
ขนาด die406 mm²169 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 16 MBL2 0.03 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 millionดีกว่า289 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Arc A750 และ 8600 GTS ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Arc A7508600 GTS
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
26 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
22 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
17 FPSประมาณการ 66%
10 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 61%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongArc A75026 FPSประมาณการ 66%8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneArc A75026 FPSประมาณการ 66%8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2Arc A750221 FPSประมาณการ 74%8600 GTS197 FPSประมาณการ 72%Arc A750156 FPSประมาณการ 74%8600 GTS138 FPSประมาณการ 72%Arc A750121 FPSประมาณการ 74%8600 GTS74 FPSประมาณการ 66%Arc A75047 FPSประมาณการ 69%8600 GTS27 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077Arc A750143 FPSประมาณการ 74%8600 GTS127 FPSประมาณการ 72%Arc A750123 FPSประมาณการ 74%8600 GTS109 FPSประมาณการ 72%Arc A75088 FPSประมาณการ 74%8600 GTS54 FPSประมาณการ 66%Arc A75032 FPSประมาณการ 69%8600 GTS18 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5Arc A750180 FPSประมาณการ 80%8600 GTS160 FPSประมาณการ 78%Arc A750117 FPSประมาณการ 74%8600 GTS104 FPSประมาณการ 72%Arc A750109 FPSประมาณการ 74%8600 GTS67 FPSประมาณการ 66%Arc A75069 FPSประมาณการ 69%8600 GTS39 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökArc A75026 FPSประมาณการ 66%8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyArc A750117 FPSประมาณการ 74%8600 GTS104 FPSประมาณการ 72%Arc A75098 FPSประมาณการ 74%8600 GTS87 FPSประมาณการ 72%Arc A75079 FPSประมาณการ 74%8600 GTS48 FPSประมาณการ 66%Arc A75032 FPSประมาณการ 69%8600 GTS18 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024Arc A75026 FPSประมาณการ 66%8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsArc A75026 FPSประมาณการ 66%8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%
StarfieldArc A75026 FPSประมาณการ 66%8600 GTS23 FPSประมาณการ 64%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%8600 GTS20 FPSประมาณการ 64%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%8600 GTS10 FPSประมาณการ 58%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%8600 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Average FPSArc A75082 FPS8600 GTS73 FPSArc A75063 FPS8600 GTS56 FPSArc A75050 FPS8600 GTS30 FPSArc A75023 FPS8600 GTS13 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Arc A750 และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A7508600 GTSส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100513927%
H2H Compute IndexH2H Index / 100583355%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100563255%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1006813136%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1007610027%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Arc A750 และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A7508600 GTSส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100592774%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100582870%
H2H Inference IndexH2H Index / 100563255%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100602486%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100563157%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Arc A750 และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7508600 GTS
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
UpscalingXeSS
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 1.1, CUDA 1.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Arc A750 และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7508600 GTS
สถาปัตยกรรมXe-HPGTesla
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า80 nm
วันที่เปิดตัว20222007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Arc A750 และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7508600 GTS
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 millionดีกว่า289 million
ขนาด die406 mm²169 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์3584ดีกว่า32
ความเร็วพื้นฐาน2050 MHzดีกว่า675 MHz
ความเร็ว Boost2400 MHzดีกว่า675 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Arc A750 และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7508600 GTS
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 1x16
ความยาวVaries by board198 mm
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ550 W250 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ6+8 pin6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Arc A750 และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7508600 GTS
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 2.0
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Arc A750 และ 8600 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7508600 GTS
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6512 MB GDDR3ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า128 bit
TFLOPS17.2ดีกว่า0.093
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AArc A75065
อุปกรณ์ B8600 GTS62
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Arc A750 or 8600 GTS?

Arc A750 has the higher overall gaming score, while Arc A750 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8600 GTS is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8600 GTS is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc A750 offers more overall performance, while Arc A750 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8600 GTS is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A750 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc A750 leads in combined 1440p performance. Arc A750 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc A750 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8600 GTS is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8600 GTS is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc A750 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.