H2H

Intel Arc B570 vs GeForce 205

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Arc B570 และ 205 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Arc B570 เหนือกว่า 205 12% ตามดัชนีรวม Head to Head+12%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Intel Arc B570 vs GeForce 205: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Arc B570 และ 205 แสดงว่า Arc B570 นำ 12% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 205 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4742
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
7413
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc B570 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc B570 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc B570 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ5%

Arc B570 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿9,953

205 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 38–43จาก 319
Arc B570#40ตำแหน่งในอันดับ GPU
205#54ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Intel Arc B570

87 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 205

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Arc B570 และ 205 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryArc B570205
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
47ดีกว่า
42
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
40ดีกว่า
37
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
38ดีกว่า
34
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
67ดีกว่า
64
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Arc B570 และ 205 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationArc B570205
DisplayPortDisplayPort 2.1Board dependent
HDMIHDMI 2.1aBoard dependent
Device classDesktopDesktop
UpscalingXeSSNot supported
DirectX12.210.0
Vulkan1.4Not supported
OpenGL4.6OpenGL 3.3
TFLOPS11.52ดีกว่า0.045
การใช้พลังงาน150 W31 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6DDR2
ขั้วต่อไฟ8 pinNone
วันที่เปิดตัว20252009
สถาปัตยกรรมXe2-HPGTesla
ความหนาDual-slotIGP
Compute APIOpenCL 3.0CUDA / OpenCL 1.x
ราคาเปิดตัว$219$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2304ดีกว่า16
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 2x16
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2500 - 2500 MHzดีกว่า589 MHz
ความเร็วพื้นฐาน2500 MHzดีกว่า589 MHz
ความเร็ว Boost2500 MHzดีกว่า589 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ10 GB GDDR6512 MB DDR2ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ19 GHz800 MHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ160 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ380 GB/s6400 GB/sดีกว่า
การใช้พลังงาน150 W31 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า40 nm
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ความยาว272 mmVaries by board
ขนาด die272 mm²144 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 250 KB, L2 18 MBNot publicly specified
จำนวนทรานซิสเตอร์19600 millionดีกว่า314 million
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 4320Varies by board
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Arc B570 และ 205 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Arc B570205
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
25 FPSประมาณการ 66%
24 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
16 FPSประมาณการ 66%
12 FPSประมาณการ 60%
4K Ultra
7 FPSประมาณการ 60%
5 FPSประมาณการ 56%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongArc B57025 FPSประมาณการ 66%20524 FPSประมาณการ 64%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%2055 FPSประมาณการ 56%
Call of Duty: WarzoneArc B57025 FPSประมาณการ 66%20524 FPSประมาณการ 64%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%2055 FPSประมาณการ 56%
Counter-Strike 2Arc B570208 FPSประมาณการ 74%205204 FPSประมาณการ 72%Arc B570146 FPSประมาณการ 74%205143 FPSประมาณการ 72%Arc B570114 FPSประมาณการ 74%20588 FPSประมาณการ 68%Arc B57041 FPSประมาณการ 68%20534 FPSประมาณการ 64%
Cyberpunk 2077Arc B570134 FPSประมาณการ 74%205132 FPSประมาณการ 72%Arc B570116 FPSประมาณการ 74%205113 FPSประมาณการ 72%Arc B57082 FPSประมาณการ 74%20564 FPSประมาณการ 68%Arc B57028 FPSประมาณการ 68%20523 FPSประมาณการ 64%
Forza Horizon 5Arc B570169 FPSประมาณการ 80%205166 FPSประมาณการ 78%Arc B570110 FPSประมาณการ 74%205108 FPSประมาณการ 72%Arc B570102 FPSประมาณการ 74%20579 FPSประมาณการ 68%Arc B57061 FPSประมาณการ 68%20549 FPSประมาณการ 64%
God of War RagnarökArc B57025 FPSประมาณการ 66%20524 FPSประมาณการ 64%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%2055 FPSประมาณการ 56%
Hogwarts LegacyArc B570110 FPSประมาณการ 74%205108 FPSประมาณการ 72%Arc B57092 FPSประมาณการ 74%20590 FPSประมาณการ 72%Arc B57074 FPSประมาณการ 74%20557 FPSประมาณการ 68%Arc B57028 FPSประมาณการ 68%20523 FPSประมาณการ 64%
Microsoft Flight Simulator 2024Arc B57025 FPSประมาณการ 66%20524 FPSประมาณการ 64%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%2055 FPSประมาณการ 56%
Monster Hunter WildsArc B57025 FPSประมาณการ 66%20524 FPSประมาณการ 64%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%2055 FPSประมาณการ 56%
StarfieldArc B57025 FPSประมาณการ 66%20524 FPSประมาณการ 64%Arc B57021 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%Arc B57016 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%Arc B5707 FPSประมาณการ 60%2055 FPSประมาณการ 56%
Average FPSArc B57077 FPS20575 FPSArc B57059 FPS20558 FPSArc B57047 FPS20536 FPSArc B57020 FPS20516 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Arc B570 และ 205 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc B570205ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100474211%
H2H Compute IndexH2H Index / 100573451%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100553447%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1007413140%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Arc B570 และ 205 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc B570205ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100592968%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100583064%
H2H Inference IndexH2H Index / 100553447%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100622682%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100553350%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Arc B570 และ 205 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B570205
DirectX12.210.0
Vulkan1.4Not supported
OpenGL4.6OpenGL 3.3
UpscalingXeSSNot supported
Compute APIOpenCL 3.0CUDA / OpenCL 1.x

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Arc B570 และ 205 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B570205
สถาปัตยกรรมXe2-HPGTesla
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า40 nm
วันที่เปิดตัว20252009
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Arc B570 และ 205 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B570205
จำนวนทรานซิสเตอร์19600 millionดีกว่า314 million
ขนาด die272 mm²144 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2304ดีกว่า16
ความเร็วพื้นฐาน2500 MHzดีกว่า589 MHz
ความเร็ว Boost2500 MHzดีกว่า589 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Arc B570 และ 205 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B570205
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 2x16
ความยาว272 mmVaries by board
ความหนาDual-slotIGP
PSU ที่แนะนำ450 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ8 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Arc B570 และ 205 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B570205
HDMIHDMI 2.1aBoard dependent
DisplayPortDisplayPort 2.1Board dependent
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 4320Varies by board

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Arc B570 และ 205 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B570205
หน่วยความจำวิดีโอ10 GB GDDR6512 MB DDR2ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6DDR2
บัสหน่วยความจำ160 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS11.52ดีกว่า0.045
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AArc B57067
อุปกรณ์ B20564
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Arc B570 or 205?

Arc B570 has the higher overall gaming score, while Arc B570 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

205 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

205 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc B570 offers more overall performance, while Arc B570 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

205 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc B570 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc B570 leads in combined 1440p performance. Arc B570 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc B570 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

205 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

205 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc B570 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.