H2H

Intel Arc B770 vs GeForce RTX 5050

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Arc B770 และ RTX 5050 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Arc B770 เหนือกว่า RTX 5050 33% ตามดัชนีรวม Head to Head+33%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Intel Arc B770 vs GeForce RTX 5050: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Arc B770 และ RTX 5050 แสดงว่า Arc B770 นำ 33% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RTX 5050 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
6045
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
89100
ราคา / ประสิทธิภาพ
10081
ความจุหน่วยความจำ
8868
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc B770 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc B770 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc B770 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ18%

Arc B770 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿1,833

Arc B770 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 13–18จาก 317
Arc B770#15ตำแหน่งในอันดับ GPU
RTX 5050#77ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 5050

104 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce RTX 5050

81/100 · ราคา $399

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Arc B770 และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryArc B770RTX 5050
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
60ดีกว่า
45
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
50ดีกว่า
39
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
47ดีกว่า
36
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
89
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
73ดีกว่า
62
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Arc B770 และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationArc B770RTX 5050
Device classDesktopDesktop
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1b
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 2.1b
TFLOPS28ดีกว่า13.17
USB Type-Cไม่ไม่
OpenGL4.64.6
UpscalingXeSSDLSS 4
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 3.0, CUDA 12.0
การใช้พลังงาน225 W130 Wดีกว่า
จำนวนจอสูงสุดVaries by board4
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
PSU ที่แนะนำVaries by board300 W
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาVaries by boardDual-slot
สถาปัตยกรรมNot publicly specifiedBlackwell 2.0
จำนวนทรานซิสเตอร์Not publicly specified16900 million
ขนาด dieNot publicly specified149 mm²
หน่วย shader / คอร์Not publicly specified2560
แคชหน่วยความจำNot publicly specifiedL1 128 KB, L2 24 MB
ราคาเปิดตัว$399
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2100 - 2400 MHz2317 - 2572 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน2100 MHz2317 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2400 MHz2572 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6ดีกว่า8 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ16 GHz20 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า128 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ512 GB/sดีกว่า320 GB/s
ขั้วต่อไฟ6+8 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20262025
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 5x8
การใช้พลังงาน225 W130 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต5 nm5 nm
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Arc B770 และ RTX 5050 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Arc B770RTX 5050
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
29 FPSประมาณการ 66%
25 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
25 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
15 FPSประมาณการ 65%
4K Ultra
11 FPSประมาณการ 66%
5 FPSประมาณการ 57%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongArc B77029 FPSประมาณการ 66%RTX 505025 FPSประมาณการ 66%Arc B77025 FPSประมาณการ 66%RTX 505021 FPSประมาณการ 66%Arc B77019 FPSประมาณการ 66%RTX 505015 FPSประมาณการ 65%Arc B77011 FPSประมาณการ 66%RTX 50505 FPSประมาณการ 57%
Call of Duty: WarzoneArc B77029 FPSประมาณการ 66%RTX 505025 FPSประมาณการ 66%Arc B77025 FPSประมาณการ 66%RTX 505021 FPSประมาณการ 66%Arc B77019 FPSประมาณการ 66%RTX 505015 FPSประมาณการ 65%Arc B77011 FPSประมาณการ 66%RTX 50505 FPSประมาณการ 57%
Counter-Strike 2Arc B770248 FPSประมาณการ 74%RTX 5050211 FPSประมาณการ 74%Arc B770174 FPSประมาณการ 74%RTX 5050149 FPSประมาณการ 74%Arc B770135 FPSประมาณการ 74%RTX 5050110 FPSประมาณการ 73%Arc B77067 FPSประมาณการ 74%RTX 505033 FPSประมาณการ 65%
Cyberpunk 2077Arc B770160 FPSประมาณการ 74%RTX 5050136 FPSประมาณการ 74%Arc B770138 FPSประมาณการ 74%RTX 5050117 FPSประมาณการ 74%Arc B77098 FPSประมาณการ 74%RTX 505080 FPSประมาณการ 73%Arc B77045 FPSประมาณการ 74%RTX 505022 FPSประมาณการ 65%
Forza Horizon 5Arc B770202 FPSประมาณการ 80%RTX 5050172 FPSประมาณการ 80%Arc B770131 FPSประมาณการ 74%RTX 5050111 FPSประมาณการ 74%Arc B770122 FPSประมาณการ 74%RTX 505099 FPSประมาณการ 73%Arc B77099 FPSประมาณการ 74%RTX 505048 FPSประมาณการ 65%
God of War RagnarökArc B77029 FPSประมาณการ 66%RTX 505025 FPSประมาณการ 66%Arc B77025 FPSประมาณการ 66%RTX 505021 FPSประมาณการ 66%Arc B77019 FPSประมาณการ 66%RTX 505015 FPSประมาณการ 65%Arc B77011 FPSประมาณการ 66%RTX 50505 FPSประมาณการ 57%
Hogwarts LegacyArc B770131 FPSประมาณการ 74%RTX 5050111 FPSประมาณการ 74%Arc B770109 FPSประมาณการ 74%RTX 505093 FPSประมาณการ 74%Arc B77088 FPSประมาณการ 74%RTX 505071 FPSประมาณการ 73%Arc B77046 FPSประมาณการ 74%RTX 505022 FPSประมาณการ 65%
Microsoft Flight Simulator 2024Arc B77029 FPSประมาณการ 66%RTX 505025 FPSประมาณการ 66%Arc B77025 FPSประมาณการ 66%RTX 505021 FPSประมาณการ 66%Arc B77019 FPSประมาณการ 66%RTX 505015 FPSประมาณการ 65%Arc B77011 FPSประมาณการ 66%RTX 50505 FPSประมาณการ 57%
Monster Hunter WildsArc B77029 FPSประมาณการ 66%RTX 505025 FPSประมาณการ 66%Arc B77025 FPSประมาณการ 66%RTX 505021 FPSประมาณการ 66%Arc B77019 FPSประมาณการ 66%RTX 505015 FPSประมาณการ 65%Arc B77011 FPSประมาณการ 66%RTX 50505 FPSประมาณการ 57%
StarfieldArc B77029 FPSประมาณการ 66%RTX 505025 FPSประมาณการ 66%Arc B77025 FPSประมาณการ 66%RTX 505021 FPSประมาณการ 66%Arc B77019 FPSประมาณการ 66%RTX 505015 FPSประมาณการ 65%Arc B77011 FPSประมาณการ 66%RTX 50505 FPSประมาณการ 57%
Average FPSArc B77092 FPSRTX 505078 FPSArc B77070 FPSRTX 505060 FPSArc B77056 FPSRTX 505045 FPSArc B77032 FPSRTX 505016 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Arc B770 และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc B770RTX 5050ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100604529%
H2H Compute IndexH2H Index / 100675520%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100685227%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100886826%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1008910012%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Arc B770 และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc B770RTX 5050ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100735528%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100715427%
H2H Inference IndexH2H Index / 100685227%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100755826%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100685227%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Arc B770 และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B770RTX 5050
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingXeSSDLSS 4
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 3.0, CUDA 12.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Arc B770 และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B770RTX 5050
สถาปัตยกรรมNot publicly specifiedBlackwell 2.0
กระบวนการผลิต5 nm5 nm
วันที่เปิดตัว20262025
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Arc B770 และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B770RTX 5050
จำนวนทรานซิสเตอร์Not publicly specified16900 million
ขนาด dieNot publicly specified149 mm²
หน่วย shader / คอร์Not publicly specified2560
ความเร็วพื้นฐาน2100 MHz2317 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2400 MHz2572 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Arc B770 และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B770RTX 5050
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 5x8
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาVaries by boardDual-slot
PSU ที่แนะนำVaries by board300 W
ขั้วต่อไฟ6+8 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Arc B770 และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B770RTX 5050
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1b
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 2.1b
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุดVaries by board4
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Arc B770 และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc B770RTX 5050
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6ดีกว่า8 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า128 bit
TFLOPS28ดีกว่า13.17
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AArc B77073
อุปกรณ์ BRTX 505062
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Arc B770 or RTX 5050?

Arc B770 has the higher overall gaming score, while Arc B770 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 5050 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 5050 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc B770 offers more overall performance, while Arc B770 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 5050 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc B770 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc B770 leads in combined 1440p performance. Arc B770 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc B770 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 5050 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 5050 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc B770 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.