H2H

GeForce RTX 2060 vs Radeon RX 6400

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 2060 และ RX 6400 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 2060 เหนือกว่า RX 6400 21% ตามดัชนีรวม Head to Head+21%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 2060 vs Radeon RX 6400: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 2060 และ RX 6400 แสดงว่า RTX 2060 นำ 21% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 6400 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4033
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
83100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6060
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 2060 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 2060 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 2060 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ3%

RTX 2060 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿0

ราคาเท่ากัน

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 142–147จาก 317
RTX 2060ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 6400ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 2060

137 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 6400

100/100 · ราคา $159

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 2060 และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 2060RX 6400
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
40ดีกว่า
33
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
35ดีกว่า
30
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
33ดีกว่า
28
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
83
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
60ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 2060 และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 2060RX 6400
หน่วย shader / คอร์1920ดีกว่า768
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2FSR
จำนวนจอสูงสุด52
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cใช่ไม่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS6.451ดีกว่า3.565
การใช้พลังงาน160 W53 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pinNone
วันที่เปิดตัว20192022
สถาปัตยกรรมTuringRDNA 2.0
ความหนาDual-slotSingle-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 7.5OpenCL 2.2
ราคาเปิดตัว$349$159ดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 4x4
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1365-1680 MHz1923 - 2321 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1365 MHz1923 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1680 MHz2321 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ6 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ14 GHz16 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ192 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ336 GB/sดีกว่า128 GB/s
การใช้พลังงาน160 W53 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต12 nm6 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ450 W250 Wดีกว่า
ความยาว229 mmVaries by board
ขนาด die445 mm²107 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 64 KB, L2 3 MBL1 128 KB, L2 1 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์10800 millionดีกว่า5400 million
HDMIHDMI 2.0HDMI 2.1
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 2060 และ RX 6400 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 2060RX 6400
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
17 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
13 FPSประมาณการ 63%
9 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 56%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 206023 FPSประมาณการ 66%RX 640020 FPSประมาณการ 64%RTX 206019 FPSประมาณการ 66%RX 640017 FPSประมาณการ 64%RTX 206013 FPSประมาณการ 63%RX 64009 FPSประมาณการ 58%RTX 20605 FPSประมาณการ 56%RX 64005 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRTX 206023 FPSประมาณการ 66%RX 640020 FPSประมาณการ 64%RTX 206019 FPSประมาณการ 66%RX 640017 FPSประมาณการ 64%RTX 206013 FPSประมาณการ 63%RX 64009 FPSประมาณการ 58%RTX 20605 FPSประมาณการ 56%RX 64005 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RTX 2060192 FPSประมาณการ 74%RX 6400168 FPSประมาณการ 72%RTX 2060135 FPSประมาณการ 74%RX 6400118 FPSประมาณการ 72%RTX 206092 FPSประมาณการ 71%RX 640063 FPSประมาณการ 66%RTX 206028 FPSประมาณการ 64%RX 640023 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077RTX 2060124 FPSประมาณการ 74%RX 6400109 FPSประมาณการ 72%RTX 2060107 FPSประมาณการ 74%RX 640093 FPSประมาณการ 72%RTX 206067 FPSประมาณการ 71%RX 640046 FPSประมาณการ 66%RTX 206019 FPSประมาณการ 64%RX 640015 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5RTX 2060156 FPSประมาณการ 80%RX 6400137 FPSประมาณการ 78%RTX 2060101 FPSประมาณการ 74%RX 640088 FPSประมาณการ 72%RTX 206083 FPSประมาณการ 71%RX 640057 FPSประมาณการ 66%RTX 206042 FPSประมาณการ 64%RX 640033 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökRTX 206023 FPSประมาณการ 66%RX 640020 FPSประมาณการ 64%RTX 206019 FPSประมาณการ 66%RX 640017 FPSประมาณการ 64%RTX 206013 FPSประมาณการ 63%RX 64009 FPSประมาณการ 58%RTX 20605 FPSประมาณการ 56%RX 64005 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRTX 2060101 FPSประมาณการ 74%RX 640089 FPSประมาณการ 72%RTX 206085 FPSประมาณการ 74%RX 640074 FPSประมาณการ 72%RTX 206060 FPSประมาณการ 71%RX 640041 FPSประมาณการ 66%RTX 206019 FPSประมาณการ 64%RX 640016 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 206023 FPSประมาณการ 66%RX 640020 FPSประมาณการ 64%RTX 206019 FPSประมาณการ 66%RX 640017 FPSประมาณการ 64%RTX 206013 FPSประมาณการ 63%RX 64009 FPSประมาณการ 58%RTX 20605 FPSประมาณการ 56%RX 64005 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRTX 206023 FPSประมาณการ 66%RX 640020 FPSประมาณการ 64%RTX 206019 FPSประมาณการ 66%RX 640017 FPSประมาณการ 64%RTX 206013 FPSประมาณการ 63%RX 64009 FPSประมาณการ 58%RTX 20605 FPSประมาณการ 56%RX 64005 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRTX 206023 FPSประมาณการ 66%RX 640020 FPSประมาณการ 64%RTX 206019 FPSประมาณการ 66%RX 640017 FPSประมาณการ 64%RTX 206013 FPSประมาณการ 63%RX 64009 FPSประมาณการ 58%RTX 20605 FPSประมาณการ 56%RX 64005 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRTX 206071 FPSRX 640062 FPSRTX 206054 FPSRX 640048 FPSRTX 206038 FPSRX 640026 FPSRTX 206014 FPSRX 640012 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 2060 และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 2060RX 6400ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100403319%
H2H Compute IndexH2H Index / 10045442%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100464111%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10060600%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1008310019%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 2060 และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 2060RX 6400ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10049459%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10048449%
H2H Inference IndexH2H Index / 100464111%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10051486%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100464111%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 2060 และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2060RX 6400
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 2FSR
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 7.5OpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 2060 และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2060RX 6400
สถาปัตยกรรมTuringRDNA 2.0
กระบวนการผลิต12 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20192022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 2060 และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2060RX 6400
จำนวนทรานซิสเตอร์10800 millionดีกว่า5400 million
ขนาด die445 mm²107 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1920ดีกว่า768
ความเร็วพื้นฐาน1365 MHz1923 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1680 MHz2321 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 2060 และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2060RX 6400
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 4x4
ความยาว229 mmVaries by board
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ450 W250 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 2060 และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2060RX 6400
HDMIHDMI 2.0HDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cใช่ไม่
จำนวนจอสูงสุด52
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 2060 และ RX 6400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 2060RX 6400
หน่วยความจำวิดีโอ6 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ192 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS6.451ดีกว่า3.565
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 206060
อุปกรณ์ BRX 640058
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 2060 or RX 6400?

RTX 2060 has the higher overall gaming score, while RTX 2060 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 2060 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 2060 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 2060 offers more overall performance, while RTX 2060 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 2060 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 2060 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 2060 leads in combined 1440p performance. RTX 2060 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 2060 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 6400 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 6400 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 2060 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.