H2H

Radeon RX 6400 vs Radeon RX 590

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 6400 และ RX 590 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 590 เหนือกว่า RX 6400 24% ตามดัชนีรวม Head to Head+24%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 6400 vs Radeon RX 590: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 6400 และ RX 590 แสดงว่า RX 590 นำ 24% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 6400 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
3341
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10061
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6068
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 6400 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 6400 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 6400 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ4%

RX 6400 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿333

RX 590 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 160–165จาก 317
RX 6400ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 590ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 590

101 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 6400

100/100 · ราคา $159

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 6400 และ RX 590 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 6400RX 590
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
33
41ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
30
36ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
28
34ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
61
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
58ดีกว่า
56
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 6400 และ RX 590 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 6400RX 590
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
Device classDesktopDesktop
จำนวนจอสูงสุด24
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
TFLOPS3.5657.119ดีกว่า
การใช้พลังงาน53 Wดีกว่า225 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
ขั้วต่อไฟNone8 pin
วันที่เปิดตัว20222018
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0GCN 4.0ดีกว่า
ความหนาSingle-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$159ดีกว่า$309
หน่วย shader / คอร์7682304ดีกว่า
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1923 - 2321 MHzดีกว่า1469 - 1545 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1923 MHzดีกว่า1469 MHz
ความเร็ว Boost2321 MHzดีกว่า1545 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ4 GB GDDR68 GB GDDR5ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ16 GHzดีกว่า8 GHz
บัสหน่วยความจำ64 bit256 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ128 GB/s256 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 4x4PCIe 3x16
การใช้พลังงาน53 Wดีกว่า225 W
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า12 nm
PSU ที่แนะนำ250 Wดีกว่า450 W
ขนาด die107 mm²ดีกว่า232 mm²
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 1 MBL1 16 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์5400 million5700 millionดีกว่า
UpscalingFSR
ความยาวVaries by board241 mm
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 6400 และ RX 590 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 6400RX 590
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
20 FPSประมาณการ 64%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
17 FPSประมาณการ 64%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
9 FPSประมาณการ 58%
13 FPSประมาณการ 64%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 57%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 640020 FPSประมาณการ 64%RX 59023 FPSประมาณการ 66%RX 640017 FPSประมาณการ 64%RX 59019 FPSประมาณการ 66%RX 64009 FPSประมาณการ 58%RX 59013 FPSประมาณการ 64%RX 64005 FPSประมาณการ 55%RX 5905 FPSประมาณการ 57%
Call of Duty: WarzoneRX 640020 FPSประมาณการ 64%RX 59023 FPSประมาณการ 66%RX 640017 FPSประมาณการ 64%RX 59019 FPSประมาณการ 66%RX 64009 FPSประมาณการ 58%RX 59013 FPSประมาณการ 64%RX 64005 FPSประมาณการ 55%RX 5905 FPSประมาณการ 57%
Counter-Strike 2RX 6400168 FPSประมาณการ 72%RX 590191 FPSประมาณการ 74%RX 6400118 FPSประมาณการ 72%RX 590134 FPSประมาณการ 74%RX 640063 FPSประมาณการ 66%RX 59097 FPSประมาณการ 72%RX 640023 FPSประมาณการ 62%RX 59032 FPSประมาณการ 65%
Cyberpunk 2077RX 6400109 FPSประมาณการ 72%RX 590123 FPSประมาณการ 74%RX 640093 FPSประมาณการ 72%RX 590106 FPSประมาณการ 74%RX 640046 FPSประมาณการ 66%RX 59070 FPSประมาณการ 72%RX 640015 FPSประมาณการ 62%RX 59021 FPSประมาณการ 65%
Forza Horizon 5RX 6400137 FPSประมาณการ 78%RX 590155 FPSประมาณการ 80%RX 640088 FPSประมาณการ 72%RX 590101 FPSประมาณการ 74%RX 640057 FPSประมาณการ 66%RX 59087 FPSประมาณการ 72%RX 640033 FPSประมาณการ 62%RX 59046 FPSประมาณการ 65%
God of War RagnarökRX 640020 FPSประมาณการ 64%RX 59023 FPSประมาณการ 66%RX 640017 FPSประมาณการ 64%RX 59019 FPSประมาณการ 66%RX 64009 FPSประมาณการ 58%RX 59013 FPSประมาณการ 64%RX 64005 FPSประมาณการ 55%RX 5905 FPSประมาณการ 57%
Hogwarts LegacyRX 640089 FPSประมาณการ 72%RX 590101 FPSประมาณการ 74%RX 640074 FPSประมาณการ 72%RX 59084 FPSประมาณการ 74%RX 640041 FPSประมาณการ 66%RX 59063 FPSประมาณการ 72%RX 640016 FPSประมาณการ 62%RX 59022 FPSประมาณการ 65%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 640020 FPSประมาณการ 64%RX 59023 FPSประมาณการ 66%RX 640017 FPSประมาณการ 64%RX 59019 FPSประมาณการ 66%RX 64009 FPSประมาณการ 58%RX 59013 FPSประมาณการ 64%RX 64005 FPSประมาณการ 55%RX 5905 FPSประมาณการ 57%
Monster Hunter WildsRX 640020 FPSประมาณการ 64%RX 59023 FPSประมาณการ 66%RX 640017 FPSประมาณการ 64%RX 59019 FPSประมาณการ 66%RX 64009 FPSประมาณการ 58%RX 59013 FPSประมาณการ 64%RX 64005 FPSประมาณการ 55%RX 5905 FPSประมาณการ 57%
StarfieldRX 640020 FPSประมาณการ 64%RX 59023 FPSประมาณการ 66%RX 640017 FPSประมาณการ 64%RX 59019 FPSประมาณการ 66%RX 64009 FPSประมาณการ 58%RX 59013 FPSประมาณการ 64%RX 64005 FPSประมาณการ 55%RX 5905 FPSประมาณการ 57%
Average FPSRX 640062 FPSRX 59071 FPSRX 640048 FPSRX 59054 FPSRX 640026 FPSRX 59040 FPSRX 640012 FPSRX 59015 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 6400 และ RX 590 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6400RX 590ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100334122%
H2H Compute IndexH2H Index / 10044477%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100414918%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100606813%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001006148%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 6400 และ RX 590 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6400RX 590ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100455316%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100445217%
H2H Inference IndexH2H Index / 100414918%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100485615%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100414918%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 6400 และ RX 590 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6400RX 590
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 6400 และ RX 590 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6400RX 590
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0GCN 4.0ดีกว่า
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า12 nm
วันที่เปิดตัว20222018
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 6400 และ RX 590 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6400RX 590
จำนวนทรานซิสเตอร์5400 million5700 millionดีกว่า
ขนาด die107 mm²ดีกว่า232 mm²
หน่วย shader / คอร์7682304ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1923 MHzดีกว่า1469 MHz
ความเร็ว Boost2321 MHzดีกว่า1545 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 6400 และ RX 590 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6400RX 590
อินเทอร์เฟซPCIe 4x4PCIe 3x16
ความยาวVaries by board241 mm
ความหนาSingle-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ250 Wดีกว่า450 W
ขั้วต่อไฟNone8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 6400 และ RX 590 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6400RX 590
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด24
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 6400 และ RX 590 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6400RX 590
หน่วยความจำวิดีโอ4 GB GDDR68 GB GDDR5ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR5
บัสหน่วยความจำ64 bit256 bitดีกว่า
TFLOPS3.5657.119ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 640058
อุปกรณ์ BRX 59056
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 6400 or RX 590?

RX 6400 has the higher overall gaming score, while RX 6400 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 6400 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 6400 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 6400 offers more overall performance, while RX 6400 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 6400 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 6400 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 6400 leads in combined 1440p performance. RX 6400 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 6400 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 6400 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 6400 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 6400 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.