H2H

Intel Arc A750 vs GeForce RTX 2080

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Arc A750 และ RTX 2080 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Arc A750 เหนือกว่า RTX 2080 11% ตามดัชนีรวม Head to Head+11%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Intel Arc A750 vs GeForce RTX 2080: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Arc A750 และ RTX 2080 แสดงว่า Arc A750 นำ 11% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RTX 2080 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5146
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
7671
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6868
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc A750 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc A750 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A750 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ7%

Arc A750 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿1,000

Arc A750 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 50–55จาก 317
Arc A750#52ตำแหน่งในอันดับ GPU
RTX 2080ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 2080

171 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc A750

100/100 · ราคา $289

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Arc A750 และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryArc A750RTX 2080
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
51ดีกว่า
46
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
43ดีกว่า
40
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
41ดีกว่า
37
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
76ดีกว่า
71
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
65ดีกว่า
61
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Arc A750 และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationArc A750RTX 2080
จำนวนจอสูงสุด45
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ใช่
Vulkan1.41.4
ความหนาDual-slotDual-slot
ความยาวVaries by board267 mm
TFLOPS17.2ดีกว่า10.07
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0
Device classDesktopDesktop
UpscalingXeSSDLSS 2
DirectX12.212.2
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 3.0, CUDA 7.5
สถาปัตยกรรมXe-HPGTuring
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ6+8 pin6+8 pin
วันที่เปิดตัว20222018
DisplayPortDisplayPort 2.0DisplayPort 1.4a
OpenGL4.64.6
การใช้พลังงาน225 W215 Wดีกว่า
ราคาเปิดตัว$289ดีกว่า$699
หน่วย shader / คอร์3584ดีกว่า2944
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า12 nm
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2050 - 2400 MHzดีกว่า1515 - 1710 MHz
ความเร็วพื้นฐาน2050 MHzดีกว่า1515 MHz
ความเร็ว Boost2400 MHzดีกว่า1710 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR68 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ16 GHzดีกว่า14 GHz
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ512 GB/sดีกว่า448 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 3x16
การใช้พลังงาน225 W215 Wดีกว่า
PSU ที่แนะนำ550 W550 W
ขนาด die406 mm²ดีกว่า545 mm²
แคชหน่วยความจำL2 16 MBดีกว่าL1 64 KB, L2 4 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 millionดีกว่า13600 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Arc A750 และ RTX 2080 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Arc A750RTX 2080
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
26 FPSประมาณการ 66%
24 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
22 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
17 FPSประมาณการ 66%
15 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 61%
7 FPSประมาณการ 60%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongArc A75026 FPSประมาณการ 66%RTX 208024 FPSประมาณการ 66%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%
Call of Duty: WarzoneArc A75026 FPSประมาณการ 66%RTX 208024 FPSประมาณการ 66%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%
Counter-Strike 2Arc A750221 FPSประมาณการ 74%RTX 2080201 FPSประมาณการ 74%Arc A750156 FPSประมาณการ 74%RTX 2080141 FPSประมาณการ 74%Arc A750121 FPSประมาณการ 74%RTX 2080110 FPSประมาณการ 74%Arc A75047 FPSประมาณการ 69%RTX 208041 FPSประมาณการ 68%
Cyberpunk 2077Arc A750143 FPSประมาณการ 74%RTX 2080130 FPSประมาณการ 74%Arc A750123 FPSประมาณการ 74%RTX 2080112 FPSประมาณการ 74%Arc A75088 FPSประมาณการ 74%RTX 208080 FPSประมาณการ 74%Arc A75032 FPSประมาณการ 69%RTX 208027 FPSประมาณการ 68%
Forza Horizon 5Arc A750180 FPSประมาณการ 80%RTX 2080163 FPSประมาณการ 80%Arc A750117 FPSประมาณการ 74%RTX 2080106 FPSประมาณการ 74%Arc A750109 FPSประมาณการ 74%RTX 208099 FPSประมาณการ 74%Arc A75069 FPSประมาณการ 69%RTX 208060 FPSประมาณการ 68%
God of War RagnarökArc A75026 FPSประมาณการ 66%RTX 208024 FPSประมาณการ 66%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%
Hogwarts LegacyArc A750117 FPSประมาณการ 74%RTX 2080106 FPSประมาณการ 74%Arc A75098 FPSประมาณการ 74%RTX 208088 FPSประมาณการ 74%Arc A75079 FPSประมาณการ 74%RTX 208071 FPSประมาณการ 74%Arc A75032 FPSประมาณการ 69%RTX 208028 FPSประมาณการ 68%
Microsoft Flight Simulator 2024Arc A75026 FPSประมาณการ 66%RTX 208024 FPSประมาณการ 66%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%
Monster Hunter WildsArc A75026 FPSประมาณการ 66%RTX 208024 FPSประมาณการ 66%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%
StarfieldArc A75026 FPSประมาณการ 66%RTX 208024 FPSประมาณการ 66%Arc A75022 FPSประมาณการ 66%RTX 208020 FPSประมาณการ 66%Arc A75017 FPSประมาณการ 66%RTX 208015 FPSประมาณการ 66%Arc A7508 FPSประมาณการ 61%RTX 20807 FPSประมาณการ 60%
Average FPSArc A75082 FPSRTX 208074 FPSArc A75063 FPSRTX 208057 FPSArc A75050 FPSRTX 208045 FPSArc A75023 FPSRTX 208020 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Arc A750 และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A750RTX 2080ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100514610%
H2H Compute IndexH2H Index / 100585113%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10056527%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10068680%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 10076717%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Arc A750 และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A750RTX 2080ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10059565%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10058555%
H2H Inference IndexH2H Index / 10056527%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10060583%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10056536%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Arc A750 และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A750RTX 2080
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingXeSSDLSS 2
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 3.0, CUDA 7.5

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Arc A750 และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A750RTX 2080
สถาปัตยกรรมXe-HPGTuring
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า12 nm
วันที่เปิดตัว20222018
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Arc A750 และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A750RTX 2080
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 millionดีกว่า13600 million
ขนาด die406 mm²ดีกว่า545 mm²
หน่วย shader / คอร์3584ดีกว่า2944
ความเร็วพื้นฐาน2050 MHzดีกว่า1515 MHz
ความเร็ว Boost2400 MHzดีกว่า1710 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Arc A750 และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A750RTX 2080
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 3x16
ความยาวVaries by board267 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ550 W550 W
ขั้วต่อไฟ6+8 pin6+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Arc A750 และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A750RTX 2080
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0
DisplayPortDisplayPort 2.0DisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ใช่
จำนวนจอสูงสุด45
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Arc A750 และ RTX 2080 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A750RTX 2080
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR68 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
TFLOPS17.2ดีกว่า10.07
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AArc A75065
อุปกรณ์ BRTX 208061
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Arc A750 or RTX 2080?

Arc A750 has the higher overall gaming score, while Arc A750 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 2080 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 2080 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc A750 offers more overall performance, while Arc A750 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 2080 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A750 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc A750 leads in combined 1440p performance. Arc A750 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc A750 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 2080 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 2080 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc A750 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.