H2H

GeForce RTX 3060 12 GB vs GeForce 8800 Ultra

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ 8800 Ultra จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 3060 12 GB เหนือกว่า 8800 Ultra 21% ตามดัชนีรวม Head to Head+21%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 3060 12 GB vs GeForce 8800 Ultra: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ 8800 Ultra แสดงว่า RTX 3060 12 GB นำ 21% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8800 Ultra อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5243
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10084
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
8017
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 3060 12 GB เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 3060 12 GB นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 3060 12 GB ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ13%

RTX 3060 12 GB นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿6,529

8800 Ultra ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 24–29จาก 319
RTX 3060 12 GB#26ตำแหน่งในอันดับ GPU
8800 Ultra#75ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 3060 12 GB

91 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8800 Ultra

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 3060 12 GB8800 Ultra
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
52ดีกว่า
43
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
44ดีกว่า
37
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
41ดีกว่า
35
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
84
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
70ดีกว่า
62
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 3060 12 GB8800 Ultra
DisplayPortDisplayPort 1.4aBoard dependent
HDMIHDMI 2.1Board dependent
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2Not supported
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600
USB Type-Cไม่ไม่
การใช้พลังงาน170 Wดีกว่า171 W
DirectX12.210.0
Vulkan1.4Not supported
OpenGL4.63.3
TFLOPS12.74ดีกว่า0.387
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
ขั้วต่อไฟ8 pin6+6 pin
วันที่เปิดตัว20212007
สถาปัตยกรรมAmpereTesla
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 1.0, CUDA 1.0
ราคาเปิดตัว$399$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์3584ดีกว่า128
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1320 - 1777 MHzดีกว่า612 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1320 MHzดีกว่า612 MHz
ความเร็ว Boost1777 MHzดีกว่า612 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR6768 MB GDDR3ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ15 GHzดีกว่า2,2 GHz
บัสหน่วยความจำ192 bit384 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ360 GB/sดีกว่า106 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 1x16
การใช้พลังงาน170 Wดีกว่า171 W
กระบวนการผลิต8 nmดีกว่า90 nm
PSU ที่แนะนำ450 W450 W
ความยาว242 mmดีกว่า270 mm
ขนาด die276 mm²ดีกว่า484 mm²
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 3 MBL2 0.1 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์12000 millionดีกว่า681 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ 8800 Ultra ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 3060 12 GB8800 Ultra
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
27 FPSประมาณการ 66%
26 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
23 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
17 FPSประมาณการ 66%
12 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 62%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 3060 12 GB27 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RTX 3060 12 GB23 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RTX 3060 12 GB17 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RTX 3060 12 GB8 FPSประมาณการ 62%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRTX 3060 12 GB27 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RTX 3060 12 GB23 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RTX 3060 12 GB17 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RTX 3060 12 GB8 FPSประมาณการ 62%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RTX 3060 12 GB225 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra217 FPSประมาณการ 72%RTX 3060 12 GB158 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra152 FPSประมาณการ 72%RTX 3060 12 GB123 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra85 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB51 FPSประมาณการ 70%8800 Ultra32 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 2077RTX 3060 12 GB145 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra140 FPSประมาณการ 72%RTX 3060 12 GB125 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra121 FPSประมาณการ 72%RTX 3060 12 GB89 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra62 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB34 FPSประมาณการ 70%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 5RTX 3060 12 GB183 FPSประมาณการ 80%8800 Ultra176 FPSประมาณการ 78%RTX 3060 12 GB118 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra114 FPSประมาณการ 72%RTX 3060 12 GB111 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra77 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB75 FPSประมาณการ 70%8800 Ultra47 FPSประมาณการ 63%
God of War RagnarökRTX 3060 12 GB27 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RTX 3060 12 GB23 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RTX 3060 12 GB17 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RTX 3060 12 GB8 FPSประมาณการ 62%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRTX 3060 12 GB118 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra114 FPSประมาณการ 72%RTX 3060 12 GB99 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra96 FPSประมาณการ 72%RTX 3060 12 GB80 FPSประมาณการ 74%8800 Ultra55 FPSประมาณการ 66%RTX 3060 12 GB35 FPSประมาณการ 70%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 3060 12 GB27 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RTX 3060 12 GB23 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RTX 3060 12 GB17 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RTX 3060 12 GB8 FPSประมาณการ 62%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRTX 3060 12 GB27 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RTX 3060 12 GB23 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RTX 3060 12 GB17 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RTX 3060 12 GB8 FPSประมาณการ 62%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRTX 3060 12 GB27 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra26 FPSประมาณการ 64%RTX 3060 12 GB23 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra22 FPSประมาณการ 64%RTX 3060 12 GB17 FPSประมาณการ 66%8800 Ultra12 FPSประมาณการ 58%RTX 3060 12 GB8 FPSประมาณการ 62%8800 Ultra5 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRTX 3060 12 GB83 FPS8800 Ultra80 FPSRTX 3060 12 GB64 FPS8800 Ultra62 FPSRTX 3060 12 GB51 FPS8800 Ultra35 FPSRTX 3060 12 GB24 FPS8800 Ultra15 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3060 12 GB8800 Ultraส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100524319%
H2H Compute IndexH2H Index / 100573645%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100603650%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1008017130%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001008417%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3060 12 GB8800 Ultraส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100643169%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100633363%
H2H Inference IndexH2H Index / 100603650%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100672979%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100603553%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 12 GB8800 Ultra
DirectX12.210.0
Vulkan1.4Not supported
OpenGL4.63.3
UpscalingDLSS 2Not supported
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 1.0, CUDA 1.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 12 GB8800 Ultra
สถาปัตยกรรมAmpereTesla
กระบวนการผลิต8 nmดีกว่า90 nm
วันที่เปิดตัว20212007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 12 GB8800 Ultra
จำนวนทรานซิสเตอร์12000 millionดีกว่า681 million
ขนาด die276 mm²ดีกว่า484 mm²
หน่วย shader / คอร์3584ดีกว่า128
ความเร็วพื้นฐาน1320 MHzดีกว่า612 MHz
ความเร็ว Boost1777 MHzดีกว่า612 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 12 GB8800 Ultra
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 1x16
ความยาว242 mmดีกว่า270 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ450 W450 W
ขั้วต่อไฟ8 pin6+6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 12 GB8800 Ultra
HDMIHDMI 2.1Board dependent
DisplayPortDisplayPort 1.4aBoard dependent
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43202560 × 1600

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 3060 12 GB และ 8800 Ultra ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3060 12 GB8800 Ultra
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR6768 MB GDDR3ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
บัสหน่วยความจำ192 bit384 bitดีกว่า
TFLOPS12.74ดีกว่า0.387
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 3060 12 GB70
อุปกรณ์ B8800 Ultra62
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 3060 12 GB or 8800 Ultra?

RTX 3060 12 GB has the higher overall gaming score, while RTX 3060 12 GB offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 3060 12 GB is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 3060 12 GB is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 3060 12 GB offers more overall performance, while RTX 3060 12 GB offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 3060 12 GB is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 3060 12 GB is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 3060 12 GB leads in combined 1440p performance. RTX 3060 12 GB can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 3060 12 GB is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 3060 12 GB is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 3060 12 GB is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 3060 12 GB if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.