H2H

GeForce RTX 3050 8 GB vs GeForce RTX 5050

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ RTX 5050 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 5050 เหนือกว่า RTX 3050 8 GB 2% ตามดัชนีรวม Head to Head+2%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 3050 8 GB vs GeForce RTX 5050: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ RTX 5050 แสดงว่า RTX 5050 นำ 2% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RTX 3050 8 GB อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4445
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
10081
ความจุหน่วยความจำ
6868
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 3050 8 GB เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 3050 8 GB นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RTX 3050 8 GB ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ5%

RTX 3050 8 GB นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿7,498

RTX 3050 8 GB ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 51–56จาก 317
RTX 3050 8 GB#53ตำแหน่งในอันดับ GPU
RTX 5050#77ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 5050

104 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce RTX 3050 8 GB

100/100 · ราคา $299

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 3050 8 GBRTX 5050
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
44
45ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
38
39ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
36
36
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
65ดีกว่า
62
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 3050 8 GBRTX 5050
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.1b
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1b
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 2DLSS 4
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS9.09813.17ดีกว่า
การใช้พลังงาน130 W130 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pin8 pin
วันที่เปิดตัว20222025
สถาปัตยกรรมAmpereBlackwell 2.0
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 3.0, CUDA 12.0
ราคาเปิดตัว$299ดีกว่า$399
หน่วย shader / คอร์25602560
ความยาว242 mmVaries by board
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1552 - 1777 MHz2317 - 2572 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1552 MHz2317 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1777 MHz2572 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR68 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ14 GHz20 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ128 bit128 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ224 GB/s320 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 5x8
การใช้พลังงาน130 W130 W
กระบวนการผลิต8 nm5 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ300 W300 W
ขนาด die276 mm²149 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 2 MBL1 128 KB, L2 24 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์12000 million16900 millionดีกว่า
จำนวนจอสูงสุด44
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ RTX 5050 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 3050 8 GBRTX 5050
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
26 FPSประมาณการ 66%
25 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
22 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
14 FPSประมาณการ 63%
15 FPSประมาณการ 65%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 57%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 3050 8 GB26 FPSประมาณการ 66%RTX 505025 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB22 FPSประมาณการ 66%RTX 505021 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB14 FPSประมาณการ 63%RTX 505015 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 8 GB5 FPSประมาณการ 55%RTX 50505 FPSประมาณการ 57%
Call of Duty: WarzoneRTX 3050 8 GB26 FPSประมาณการ 66%RTX 505025 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB22 FPSประมาณการ 66%RTX 505021 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB14 FPSประมาณการ 63%RTX 505015 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 8 GB5 FPSประมาณการ 55%RTX 50505 FPSประมาณการ 57%
Counter-Strike 2RTX 3050 8 GB215 FPSประมาณการ 74%RTX 5050211 FPSประมาณการ 74%RTX 3050 8 GB151 FPSประมาณการ 74%RTX 5050149 FPSประมาณการ 74%RTX 3050 8 GB101 FPSประมาณการ 71%RTX 5050110 FPSประมาณการ 73%RTX 3050 8 GB29 FPSประมาณการ 63%RTX 505033 FPSประมาณการ 65%
Cyberpunk 2077RTX 3050 8 GB139 FPSประมาณการ 74%RTX 5050136 FPSประมาณการ 74%RTX 3050 8 GB120 FPSประมาณการ 74%RTX 5050117 FPSประมาณการ 74%RTX 3050 8 GB73 FPSประมาณการ 71%RTX 505080 FPSประมาณการ 73%RTX 3050 8 GB20 FPSประมาณการ 63%RTX 505022 FPSประมาณการ 65%
Forza Horizon 5RTX 3050 8 GB175 FPSประมาณการ 80%RTX 5050172 FPSประมาณการ 80%RTX 3050 8 GB114 FPSประมาณการ 74%RTX 5050111 FPSประมาณการ 74%RTX 3050 8 GB91 FPSประมาณการ 71%RTX 505099 FPSประมาณการ 73%RTX 3050 8 GB43 FPSประมาณการ 63%RTX 505048 FPSประมาณการ 65%
God of War RagnarökRTX 3050 8 GB26 FPSประมาณการ 66%RTX 505025 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB22 FPSประมาณการ 66%RTX 505021 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB14 FPSประมาณการ 63%RTX 505015 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 8 GB5 FPSประมาณการ 55%RTX 50505 FPSประมาณการ 57%
Hogwarts LegacyRTX 3050 8 GB114 FPSประมาณการ 74%RTX 5050111 FPSประมาณการ 74%RTX 3050 8 GB95 FPSประมาณการ 74%RTX 505093 FPSประมาณการ 74%RTX 3050 8 GB65 FPSประมาณการ 71%RTX 505071 FPSประมาณการ 73%RTX 3050 8 GB20 FPSประมาณการ 63%RTX 505022 FPSประมาณการ 65%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 3050 8 GB26 FPSประมาณการ 66%RTX 505025 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB22 FPSประมาณการ 66%RTX 505021 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB14 FPSประมาณการ 63%RTX 505015 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 8 GB5 FPSประมาณการ 55%RTX 50505 FPSประมาณการ 57%
Monster Hunter WildsRTX 3050 8 GB26 FPSประมาณการ 66%RTX 505025 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB22 FPSประมาณการ 66%RTX 505021 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB14 FPSประมาณการ 63%RTX 505015 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 8 GB5 FPSประมาณการ 55%RTX 50505 FPSประมาณการ 57%
StarfieldRTX 3050 8 GB26 FPSประมาณการ 66%RTX 505025 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB22 FPSประมาณการ 66%RTX 505021 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 8 GB14 FPSประมาณการ 63%RTX 505015 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 8 GB5 FPSประมาณการ 55%RTX 50505 FPSประมาณการ 57%
Average FPSRTX 3050 8 GB80 FPSRTX 505078 FPSRTX 3050 8 GB61 FPSRTX 505060 FPSRTX 3050 8 GB41 FPSRTX 505045 FPSRTX 3050 8 GB14 FPSRTX 505016 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3050 8 GBRTX 5050ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10044452%
H2H Compute IndexH2H Index / 100505510%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10051522%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10068680%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 3050 8 GBRTX 5050ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10055550%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10054540%
H2H Inference IndexH2H Index / 10051522%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10057582%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10051522%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3050 8 GBRTX 5050
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 2DLSS 4
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.6OpenCL 3.0, CUDA 12.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3050 8 GBRTX 5050
สถาปัตยกรรมAmpereBlackwell 2.0
กระบวนการผลิต8 nm5 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20222025
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3050 8 GBRTX 5050
จำนวนทรานซิสเตอร์12000 million16900 millionดีกว่า
ขนาด die276 mm²149 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์25602560
ความเร็วพื้นฐาน1552 MHz2317 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1777 MHz2572 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3050 8 GBRTX 5050
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 5x8
ความยาว242 mmVaries by board
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ300 W300 W
ขั้วต่อไฟ8 pin8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3050 8 GBRTX 5050
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.1b
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 3050 8 GB และ RTX 5050 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 3050 8 GBRTX 5050
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR68 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ128 bit128 bit
TFLOPS9.09813.17ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 3050 8 GB65
อุปกรณ์ BRTX 505062
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 3050 8 GB or RTX 5050?

RTX 3050 8 GB has the higher overall gaming score, while RTX 3050 8 GB offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 3050 8 GB is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 3050 8 GB is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 3050 8 GB offers more overall performance, while RTX 3050 8 GB offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 3050 8 GB is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 3050 8 GB is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 3050 8 GB leads in combined 1440p performance. RTX 3050 8 GB can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 3050 8 GB is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 3050 8 GB is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 3050 8 GB is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 3050 8 GB if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.