H2H

GeForce RTX 4080 vs Radeon Vega 11CU 3400G

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 4080 และ Vega 11CU 3400G จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 4080 เหนือกว่า Vega 11CU 3400G 64% ตามดัชนีรวม Head to Head+64%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 4080 vs Radeon Vega 11CU 3400G: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 4080 และ Vega 11CU 3400G แสดงว่า RTX 4080 นำ 64% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Vega 11CU 3400G อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ราคา / ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพ
7244
ราคา / ประสิทธิภาพ
74100
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 4080 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 4080 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Vega 11CU 3400G ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ26%

RTX 4080 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿60,635

Vega 11CU 3400G ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 31–36จาก 319
RTX 4080#33ตำแหน่งในอันดับ GPU
Vega 11CU 3400Gไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon Vega 11CU 3400G

135 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon Vega 11CU 3400G

100/100 · ราคา $119

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 4080 และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 4080Vega 11CU 3400G
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
72ดีกว่า
44
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
58ดีกว่า
38
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
56ดีกว่า
36
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
75ดีกว่า
51
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
73ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 4080 และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 4080Vega 11CU 3400G
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 3AMD FidelityFX Super Resolution (FSR)
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
TFLOPS48.74ดีกว่า1.97
การใช้พลังงาน320 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6XSMA
ขั้วต่อไฟ16 pinIntegrated (shared power)
วันที่เปิดตัว20222019
สถาปัตยกรรมAda LovelaceNot publicly specified
ความหนาTriple-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.9
ราคาเปิดตัว$1199
หน่วย shader / คอร์9728Not publicly specified
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16IGP
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2205 - 2505 MHzดีกว่า300 - 1400 MHz
ความเร็วพื้นฐาน2205 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2505 MHzดีกว่า1400 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6X- SMA
ความถี่หน่วยความจำ22,4 GHz
บัสหน่วยความจำ256 bitSystem memory interface
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ717 GB/s
การใช้พลังงาน320 W
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า12 nm
PSU ที่แนะนำ700 WVaries by board
ความยาว310 mmVaries by board
ขนาด die379 mm²Not publicly specified
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 64 MBNot publicly specified
จำนวนทรานซิสเตอร์45900 millionNot publicly specified
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 4080 และ Vega 11CU 3400G ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 4080Vega 11CU 3400G
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
35 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
30 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
23 FPSประมาณการ 66%
14 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
13 FPSประมาณการ 66%
8 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 408035 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 408030 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 408023 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 408013 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G8 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRTX 408035 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 408030 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 408023 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 408013 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G8 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RTX 4080297 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G179 FPSประมาณการ 74%RTX 4080209 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G126 FPSประมาณการ 74%RTX 4080162 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G98 FPSประมาณการ 74%RTX 408081 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G49 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RTX 4080192 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G116 FPSประมาณการ 74%RTX 4080165 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G100 FPSประมาณการ 74%RTX 4080118 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G71 FPSประมาณการ 74%RTX 408054 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G33 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RTX 4080242 FPSประมาณการ 80%Vega 11CU 3400G146 FPSประมาณการ 80%RTX 4080156 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G95 FPSประมาณการ 74%RTX 4080146 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G88 FPSประมาณการ 74%RTX 4080119 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G72 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRTX 408035 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 408030 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 408023 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 408013 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G8 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRTX 4080156 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G95 FPSประมาณการ 74%RTX 4080131 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G79 FPSประมาณการ 74%RTX 4080105 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G64 FPSประมาณการ 74%RTX 408055 FPSประมาณการ 74%Vega 11CU 3400G33 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 408035 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 408030 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 408023 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 408013 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G8 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRTX 408035 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 408030 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 408023 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 408013 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G8 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRTX 408035 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G21 FPSประมาณการ 66%RTX 408030 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G18 FPSประมาณการ 66%RTX 408023 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G14 FPSประมาณการ 66%RTX 408013 FPSประมาณการ 66%Vega 11CU 3400G8 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRTX 4080110 FPSVega 11CU 3400G66 FPSRTX 408084 FPSVega 11CU 3400G51 FPSRTX 408067 FPSVega 11CU 3400G41 FPSRTX 408039 FPSVega 11CU 3400G24 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 4080 และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 4080Vega 11CU 3400Gส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100724448%
H2H Compute IndexH2H Index / 100764453%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100764453%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100880200%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100750200%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 4080 และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 4080Vega 11CU 3400Gส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100794457%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100784456%
H2H Inference IndexH2H Index / 100764453%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100814459%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100774455%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 4080 และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4080Vega 11CU 3400G
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.2
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 3AMD FidelityFX Super Resolution (FSR)
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.9

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 4080 และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4080Vega 11CU 3400G
สถาปัตยกรรมAda LovelaceNot publicly specified
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า12 nm
วันที่เปิดตัว20222019
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 4080 และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4080Vega 11CU 3400G
จำนวนทรานซิสเตอร์45900 millionNot publicly specified
ขนาด die379 mm²Not publicly specified
หน่วย shader / คอร์9728Not publicly specified
ความเร็วพื้นฐาน2205 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2505 MHzดีกว่า1400 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 4080 และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4080Vega 11CU 3400G
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16IGP
ความยาว310 mmVaries by board
ความหนาTriple-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ700 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ16 pinIntegrated (shared power)

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 4080 และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4080Vega 11CU 3400G
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 4080 และ Vega 11CU 3400G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4080Vega 11CU 3400G
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6X- SMA
ชนิดหน่วยความจำGDDR6XSMA
บัสหน่วยความจำ256 bitSystem memory interface
TFLOPS48.74ดีกว่า1.97
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 408073
อุปกรณ์ BVega 11CU 3400G58
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 4080 or Vega 11CU 3400G?

RTX 4080 has the higher overall gaming score, while Vega 11CU 3400G offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 4080 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 4080 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 4080 offers more overall performance, while RTX 4080 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 4080 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Vega 11CU 3400G is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 4080 leads in combined 1440p performance. RTX 4080 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 4080 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 4080 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 4080 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 4080 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.