H2H

GeForce RTX 5090 vs Intel Arc A310

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 5090 และ Arc A310 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 5090 เหนือกว่า Arc A310 203% ตามดัชนีรวม Head to Head+203%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 5090 vs Intel Arc A310: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 5090 และ Arc A310 แสดงว่า RTX 5090 นำ 203% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Arc A310 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
10033
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
58100
ราคา / ประสิทธิภาพ
50100
ความจุหน่วยความจำ
10060
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 5090 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 5090 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A310 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ41%

RTX 5090 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿79,475

Arc A310 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 1–6จาก 317
RTX 5090#1ตำแหน่งในอันดับ GPU
Arc A310ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 5090

154 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc A310

100/100 · ราคา $169

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 5090 และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 5090Arc A310
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
100ดีกว่า
33
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
78ดีกว่า
30
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
76ดีกว่า
28
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
58
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
82ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 5090 และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 5090Arc A310
HDMIHDMI 2.1bHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 4XeSS
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 12.0OpenCL 3.0
DisplayPortDisplayPort 2.1bmini-DisplayPort 2.0
วันที่เปิดตัว20252022
ราคาเปิดตัว$169
สถาปัตยกรรมBlackwell 2.0Xe-HPG
PSU ที่แนะนำ950 W200 Wดีกว่า
ความยาว304 mmVaries by board
ความหนาDual-slotSingle-slot
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
จำนวนทรานซิสเตอร์92.2 billionดีกว่า7200 million
ขนาด die750 mm²157 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์21760ดีกว่า768
TFLOPS104.8ดีกว่า2.688
การใช้พลังงาน575 W75 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR7GDDR6
ขั้วต่อไฟ16 pinNone
ความเร็วพื้นฐาน2017 MHzดีกว่า1750 MHz
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2017 - 2407 MHzดีกว่า1750 - 2000 MHz
ความเร็ว Boost2407 MHzดีกว่า2000 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ32 GB GDDR7ดีกว่า4 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ28 GHzดีกว่า15,5 GHz
บัสหน่วยความจำ512 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ1792 GB/sดีกว่า124 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 5x16PCIe 4x8
การใช้พลังงาน575 W75 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต4 nmดีกว่า6 nm
USB Type-Cไม่ไม่
แคชหน่วยความจำ96 MB L2ดีกว่าL2 4 MB
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 5090 และ Arc A310 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 5090Arc A310
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
51 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
44 FPSประมาณการ 66%
17 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
33 FPSประมาณการ 66%
9 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 509051 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%RTX 509044 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%RTX 509033 FPSประมาณการ 66%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%RTX 509019 FPSประมาณการ 66%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRTX 509051 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%RTX 509044 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%RTX 509033 FPSประมาณการ 66%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%RTX 509019 FPSประมาณการ 66%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RTX 5090416 FPSประมาณการ 74%Arc A310165 FPSประมาณการ 72%RTX 5090288 FPSประมาณการ 74%Arc A310116 FPSประมาณการ 72%RTX 5090215 FPSประมาณการ 74%Arc A31062 FPSประมาณการ 66%RTX 5090109 FPSประมาณการ 74%Arc A31022 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077RTX 5090262 FPSประมาณการ 74%Arc A310106 FPSประมาณการ 72%RTX 5090234 FPSประมาณการ 74%Arc A31092 FPSประมาณการ 72%RTX 5090162 FPSประมาณการ 74%Arc A31045 FPSประมาณการ 66%RTX 509078 FPSประมาณการ 74%Arc A31015 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5RTX 5090324 FPSประมาณการ 80%Arc A310134 FPSประมาณการ 78%RTX 5090221 FPSประมาณการ 74%Arc A31087 FPSประมาณการ 72%RTX 5090196 FPSประมาณการ 74%Arc A31056 FPSประมาณการ 66%RTX 5090150 FPSประมาณการ 74%Arc A31033 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökRTX 509051 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%RTX 509044 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%RTX 509033 FPSประมาณการ 66%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%RTX 509019 FPSประมาณการ 66%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRTX 5090214 FPSประมาณการ 74%Arc A31087 FPSประมาณการ 72%RTX 5090179 FPSประมาณการ 74%Arc A31073 FPSประมาณการ 72%RTX 5090143 FPSประมาณการ 74%Arc A31041 FPSประมาณการ 66%RTX 509084 FPSประมาณการ 74%Arc A31015 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 509051 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%RTX 509044 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%RTX 509033 FPSประมาณการ 66%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%RTX 509019 FPSประมาณการ 66%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRTX 509051 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%RTX 509044 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%RTX 509033 FPSประมาณการ 66%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%RTX 509019 FPSประมาณการ 66%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRTX 509051 FPSประมาณการ 66%Arc A31020 FPSประมาณการ 64%RTX 509044 FPSประมาณการ 66%Arc A31017 FPSประมาณการ 64%RTX 509033 FPSประมาณการ 66%Arc A3109 FPSประมาณการ 58%RTX 509019 FPSประมาณการ 66%Arc A3105 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRTX 5090152 FPSArc A31061 FPSRTX 5090119 FPSArc A31047 FPSRTX 509091 FPSArc A31026 FPSRTX 509054 FPSArc A31012 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 5090 และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 5090Arc A310ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10010033101%
H2H Compute IndexH2H Index / 100974279%
H2H Rendering IndexH2H Index / 1001004184%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001006050%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1005810053%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 5090 และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 5090Arc A310ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 1001004576%
H2H ML Training IndexH2H Index / 1001004478%
H2H Inference IndexH2H Index / 1001004184%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 1001004870%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 1001004184%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 5090 และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 5090Arc A310
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 4XeSS
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 12.0OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 5090 และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 5090Arc A310
สถาปัตยกรรมBlackwell 2.0Xe-HPG
กระบวนการผลิต4 nmดีกว่า6 nm
วันที่เปิดตัว20252022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 5090 และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 5090Arc A310
จำนวนทรานซิสเตอร์92.2 billionดีกว่า7200 million
ขนาด die750 mm²157 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์21760ดีกว่า768
ความเร็วพื้นฐาน2017 MHzดีกว่า1750 MHz
ความเร็ว Boost2407 MHzดีกว่า2000 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 5090 และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 5090Arc A310
อินเทอร์เฟซPCIe 5x16PCIe 4x8
ความยาว304 mmVaries by board
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ950 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ16 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 5090 และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 5090Arc A310
HDMIHDMI 2.1bHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 2.1bmini-DisplayPort 2.0
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 5090 และ Arc A310 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 5090Arc A310
หน่วยความจำวิดีโอ32 GB GDDR7ดีกว่า4 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR7GDDR6
บัสหน่วยความจำ512 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS104.8ดีกว่า2.688
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 509082
อุปกรณ์ BArc A31058
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 5090 or Arc A310?

RTX 5090 has the higher overall gaming score, while Arc A310 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 5090 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 5090 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 5090 offers more overall performance, while RTX 5090 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 5090 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A310 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 5090 leads in combined 1440p performance. RTX 5090 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 5090 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Arc A310 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Arc A310 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 5090 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.