H2H

Radeon RX 570 8GB vs Radeon RX 7400

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 570 8GB และ RX 7400 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 570 8GB เหนือกว่า RX 7400 1% ตามดัชนีรวม Head to Head+1%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 570 8GB vs Radeon RX 7400: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 570 8GB และ RX 7400 แสดงว่า RX 570 8GB นำ 0% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 7400 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4040
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
89100
ราคา / ประสิทธิภาพ
10088
ความจุหน่วยความจำ
6868
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 570 8GB เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 570 8GB นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 570 8GB ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

RX 570 8GB นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿8,331

RX 570 8GB ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 129–134จาก 317
RX 570 8GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 7400ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 570 8GB

127 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 570 8GB

100/100 · ราคา $239

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 570 8GB และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 570 8GBRX 7400
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
40
40
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
35
35
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
33
33
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
89
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
61ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 570 8GB และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 570 8GBRX 7400
Device classDesktopDesktop
DirectX12.012.2
Vulkan1.21.4
OpenGL4.64.6
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 1.4DisplayPort 2.1
USB Type-Cไม่ไม่
PSU ที่แนะนำVaries by board200 W
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาVaries by boardDual-slot
TFLOPS5.0958ดีกว่า
การใช้พลังงาน150 W55 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR5GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pin1x 6-pin
วันที่เปิดตัว20172025
สถาปัตยกรรมPolarisRDNA 3.0
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.2
ราคาเปิดตัว$299
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1168 - 1244 MHz1452 - 2300 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1168 MHz1452 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1244 MHz2300 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR58 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ7 GHz10,8 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า128 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ224 GB/sดีกว่า173 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 4x8
การใช้พลังงาน150 W55 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต14 nm6 nmดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์5700 million13300 millionดีกว่า
ขนาด die232 mm²204 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2048ดีกว่า1792
แคชหน่วยความจำL1 16 KB, L2 2 MBL1 128 KB, L2 2 MB
จำนวนจอสูงสุดVaries by board4
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 570 8GB และ RX 7400 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 570 8GBRX 7400
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
22 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
13 FPSประมาณการ 64%
12 FPSประมาณการ 61%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 57%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 570 8GB186 FPSประมาณการ 74%RX 7400197 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB130 FPSประมาณการ 74%RX 7400139 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB90 FPSประมาณการ 72%RX 740085 FPSประมาณการ 69%RX 570 8GB29 FPSประมาณการ 65%RX 740027 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 2077RX 570 8GB120 FPSประมาณการ 74%RX 7400127 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB103 FPSประมาณการ 74%RX 7400110 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB66 FPSประมาณการ 72%RX 740062 FPSประมาณการ 69%RX 570 8GB20 FPSประมาณการ 65%RX 740018 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 5RX 570 8GB151 FPSประมาณการ 80%RX 7400161 FPSประมาณการ 80%RX 570 8GB98 FPSประมาณการ 74%RX 7400104 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB81 FPSประมาณการ 72%RX 740077 FPSประมาณการ 69%RX 570 8GB43 FPSประมาณการ 65%RX 740040 FPSประมาณการ 63%
God of War RagnarökRX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 570 8GB98 FPSประมาณการ 74%RX 7400104 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB82 FPSประมาณการ 74%RX 740087 FPSประมาณการ 74%RX 570 8GB59 FPSประมาณการ 72%RX 740055 FPSประมาณการ 69%RX 570 8GB20 FPSประมาณการ 65%RX 740018 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 570 8GB22 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB19 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 570 8GB13 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 570 8GB5 FPSประมาณการ 57%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 570 8GB69 FPSRX 740073 FPSRX 570 8GB53 FPSRX 740056 FPSRX 570 8GB37 FPSRX 740035 FPSRX 570 8GB14 FPSRX 740013 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 570 8GB และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 570 8GBRX 7400ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10040400%
H2H Compute IndexH2H Index / 100445013%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10048480%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10068680%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1008910012%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 570 8GB และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 570 8GBRX 7400ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10053530%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10051510%
H2H Inference IndexH2H Index / 10048480%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10056560%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10048480%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 570 8GB และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 570 8GBRX 7400
DirectX12.012.2
Vulkan1.21.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 570 8GB และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 570 8GBRX 7400
สถาปัตยกรรมPolarisRDNA 3.0
กระบวนการผลิต14 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20172025
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 570 8GB และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 570 8GBRX 7400
จำนวนทรานซิสเตอร์5700 million13300 millionดีกว่า
ขนาด die232 mm²204 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2048ดีกว่า1792
ความเร็วพื้นฐาน1168 MHz1452 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1244 MHz2300 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 570 8GB และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 570 8GBRX 7400
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 4x8
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาVaries by boardDual-slot
PSU ที่แนะนำVaries by board200 W
ขั้วต่อไฟ8 pin1x 6-pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 570 8GB และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 570 8GBRX 7400
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 1.4DisplayPort 2.1
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุดVaries by board4
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 570 8GB และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 570 8GBRX 7400
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR58 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR5GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า128 bit
TFLOPS5.0958ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 570 8GB61
อุปกรณ์ BRX 740060
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 570 8GB or RX 7400?

RX 570 8GB has the higher overall gaming score, while RX 570 8GB offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 570 8GB is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 570 8GB is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 570 8GB offers more overall performance, while RX 570 8GB offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 570 8GB is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 570 8GB is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 570 8GB leads in combined 1440p performance. RX 570 8GB can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 570 8GB is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 7400 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 7400 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 570 8GB if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.