H2H

Radeon RX 6600 XT vs GeForce GTX 1630

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 6600 XT และ GTX 1630 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 6600 XT เหนือกว่า GTX 1630 34% ตามดัชนีรวม Head to Head+34%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 6600 XT vs GeForce GTX 1630: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 6600 XT และ GTX 1630 แสดงว่า RX 6600 XT นำ 34% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ GTX 1630 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4332
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
90100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6860
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 6600 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 6600 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 6600 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ9%

RX 6600 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿3,832

GTX 1630 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 77–82จาก 317
RX 6600 XT#79ตำแหน่งในอันดับ GPU
GTX 1630ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 6600 XT

107 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce GTX 1630

100/100 · ราคา $119

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ GTX 1630 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 6600 XTGTX 1630
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
43ดีกว่า
32
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
37ดีกว่า
29
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
35ดีกว่า
27
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
90
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
63ดีกว่า
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ GTX 1630 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 6600 XTGTX 1630
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSR
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS10.6ดีกว่า1.828
การใช้พลังงาน160 W75 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pinNone
วันที่เปิดตัว20212022
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0Turing
ความหนาDual-slotSingle-slot
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0, CUDA 7.5
ราคาเปิดตัว$379$119ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2048ดีกว่า512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1968 - 2589 MHzดีกว่า1740 - 1785 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1968 MHzดีกว่า1740 MHz
ความเร็ว Boost2589 MHzดีกว่า1785 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ16 GHzดีกว่า12 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ256 GB/sดีกว่า96 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 3x8
การใช้พลังงาน160 W75 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nmดีกว่า12 nm
PSU ที่แนะนำ450 W250 Wดีกว่า
ความยาว190 mm145 mmดีกว่า
ขนาด die237 mm²200 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 2 MBL1 64 KB, L2 1 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์11060 millionดีกว่า4700 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 6600 XT และ GTX 1630 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 6600 XTGTX 1630
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
24 FPSประมาณการ 66%
19 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
16 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
14 FPSประมาณการ 64%
9 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 56%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 6600 XT24 FPSประมาณการ 66%GTX 163019 FPSประมาณการ 64%RX 6600 XT21 FPSประมาณการ 66%GTX 163016 FPSประมาณการ 64%RX 6600 XT14 FPSประมาณการ 64%GTX 16309 FPSประมาณการ 58%RX 6600 XT5 FPSประมาณการ 56%GTX 16305 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 6600 XT24 FPSประมาณการ 66%GTX 163019 FPSประมาณการ 64%RX 6600 XT21 FPSประมาณการ 66%GTX 163016 FPSประมาณการ 64%RX 6600 XT14 FPSประมาณการ 64%GTX 16309 FPSประมาณการ 58%RX 6600 XT5 FPSประมาณการ 56%GTX 16305 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 6600 XT205 FPSประมาณการ 74%GTX 1630162 FPSประมาณการ 72%RX 6600 XT144 FPSประมาณการ 74%GTX 1630114 FPSประมาณการ 72%RX 6600 XT100 FPSประมาณการ 72%GTX 163062 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT29 FPSประมาณการ 64%GTX 163022 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077RX 6600 XT133 FPSประมาณการ 74%GTX 1630105 FPSประมาณการ 72%RX 6600 XT114 FPSประมาณการ 74%GTX 163090 FPSประมาณการ 72%RX 6600 XT73 FPSประมาณการ 72%GTX 163045 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT20 FPSประมาณการ 64%GTX 163015 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5RX 6600 XT167 FPSประมาณการ 80%GTX 1630132 FPSประมาณการ 78%RX 6600 XT108 FPSประมาณการ 74%GTX 163086 FPSประมาณการ 72%RX 6600 XT90 FPSประมาณการ 72%GTX 163055 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT43 FPSประมาณการ 64%GTX 163032 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökRX 6600 XT24 FPSประมาณการ 66%GTX 163019 FPSประมาณการ 64%RX 6600 XT21 FPSประมาณการ 66%GTX 163016 FPSประมาณการ 64%RX 6600 XT14 FPSประมาณการ 64%GTX 16309 FPSประมาณการ 58%RX 6600 XT5 FPSประมาณการ 56%GTX 16305 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 6600 XT108 FPSประมาณการ 74%GTX 163086 FPSประมาณการ 72%RX 6600 XT91 FPSประมาณการ 74%GTX 163072 FPSประมาณการ 72%RX 6600 XT65 FPSประมาณการ 72%GTX 163040 FPSประมาณการ 66%RX 6600 XT20 FPSประมาณการ 64%GTX 163015 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 6600 XT24 FPSประมาณการ 66%GTX 163019 FPSประมาณการ 64%RX 6600 XT21 FPSประมาณการ 66%GTX 163016 FPSประมาณการ 64%RX 6600 XT14 FPSประมาณการ 64%GTX 16309 FPSประมาณการ 58%RX 6600 XT5 FPSประมาณการ 56%GTX 16305 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 6600 XT24 FPSประมาณการ 66%GTX 163019 FPSประมาณการ 64%RX 6600 XT21 FPSประมาณการ 66%GTX 163016 FPSประมาณการ 64%RX 6600 XT14 FPSประมาณการ 64%GTX 16309 FPSประมาณการ 58%RX 6600 XT5 FPSประมาณการ 56%GTX 16305 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 6600 XT24 FPSประมาณการ 66%GTX 163019 FPSประมาณการ 64%RX 6600 XT21 FPSประมาณการ 66%GTX 163016 FPSประมาณการ 64%RX 6600 XT14 FPSประมาณการ 64%GTX 16309 FPSประมาณการ 58%RX 6600 XT5 FPSประมาณการ 56%GTX 16305 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 6600 XT76 FPSGTX 163060 FPSRX 6600 XT58 FPSGTX 163046 FPSRX 6600 XT41 FPSGTX 163026 FPSRX 6600 XT14 FPSGTX 163011 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ GTX 1630 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6600 XTGTX 1630ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100433229%
H2H Compute IndexH2H Index / 100534028%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100504022%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100686013%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1009010011%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ GTX 1630 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6600 XTGTX 1630ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100544518%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100534321%
H2H Inference IndexH2H Index / 100504022%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100574817%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100514122%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ GTX 1630 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6600 XTGTX 1630
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0, CUDA 7.5

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ GTX 1630 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6600 XTGTX 1630
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0Turing
กระบวนการผลิต7 nmดีกว่า12 nm
วันที่เปิดตัว20212022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ GTX 1630 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6600 XTGTX 1630
จำนวนทรานซิสเตอร์11060 millionดีกว่า4700 million
ขนาด die237 mm²200 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2048ดีกว่า512
ความเร็วพื้นฐาน1968 MHzดีกว่า1740 MHz
ความเร็ว Boost2589 MHzดีกว่า1785 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ GTX 1630 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6600 XTGTX 1630
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 3x8
ความยาว190 mm145 mmดีกว่า
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ450 W250 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ GTX 1630 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6600 XTGTX 1630
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 6600 XT และ GTX 1630 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6600 XTGTX 1630
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า4 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS10.6ดีกว่า1.828
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 6600 XT63
อุปกรณ์ BGTX 163058
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 6600 XT or GTX 1630?

RX 6600 XT has the higher overall gaming score, while RX 6600 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

GTX 1630 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

GTX 1630 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 6600 XT offers more overall performance, while RX 6600 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

GTX 1630 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 6600 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 6600 XT leads in combined 1440p performance. RX 6600 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 6600 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

GTX 1630 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

GTX 1630 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 6600 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.