H2H

Radeon RX 7650 GRE vs Radeon RX 7400

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 7650 GRE และ RX 7400 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 7650 GRE เหนือกว่า RX 7400 23% ตามดัชนีรวม Head to Head+23%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 7650 GRE vs Radeon RX 7400: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 7650 GRE และ RX 7400 แสดงว่า RX 7650 GRE นำ 23% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 7400 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4940
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
96100
ราคา / ประสิทธิภาพ
7288
ความจุหน่วยความจำ
6868
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 7650 GRE เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 7650 GRE นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 7400 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ3%

RX 7650 GRE นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿8,917

RX 7400 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 78–83จาก 317
RX 7650 GRE#80ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 7400ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 7650 GRE

112 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 7400

88/100 · ราคา $299

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 7650 GRE และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 7650 GRERX 7400
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
49ดีกว่า
40
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
42ดีกว่า
35
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
39ดีกว่า
33
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
96
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
62ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 7650 GRE และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 7650 GRERX 7400
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 2.1
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.1a
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRFSR
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
การใช้พลังงาน170 W55 Wดีกว่า
TFLOPS22.08ดีกว่า8
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pin1x 6-pin
วันที่เปิดตัว20252025
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0RDNA 3.0
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 2.2
ราคาเปิดตัว$549$299ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2048ดีกว่า1792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1720 - 2695 MHzดีกว่า1452 - 2300 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1720 MHzดีกว่า1452 MHz
ความเร็ว Boost2695 MHzดีกว่า2300 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR68 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ18 GHzดีกว่า10,8 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bit128 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ288 GB/sดีกว่า173 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 4x8
การใช้พลังงาน170 W55 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต6 nm6 nm
PSU ที่แนะนำ450 W200 Wดีกว่า
ความยาว204 mmVaries by board
ขนาด die204 mm²204 mm²
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 2 MBL1 128 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์13300 million13300 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 7650 GRE และ RX 7400 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 7650 GRERX 7400
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
28 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
23 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
16 FPSประมาณการ 64%
12 FPSประมาณการ 61%
4K Ultra
6 FPSประมาณการ 56%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 7650 GRE28 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE23 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE16 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 7650 GRE6 FPSประมาณการ 56%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 7650 GRE28 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE23 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE16 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 7650 GRE6 FPSประมาณการ 56%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 7650 GRE232 FPSประมาณการ 74%RX 7400197 FPSประมาณการ 74%RX 7650 GRE163 FPSประมาณการ 74%RX 7400139 FPSประมาณการ 74%RX 7650 GRE117 FPSประมาณการ 72%RX 740085 FPSประมาณการ 69%RX 7650 GRE35 FPSประมาณการ 64%RX 740027 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 2077RX 7650 GRE150 FPSประมาณการ 74%RX 7400127 FPSประมาณการ 74%RX 7650 GRE129 FPSประมาณการ 74%RX 7400110 FPSประมาณการ 74%RX 7650 GRE85 FPSประมาณการ 72%RX 740062 FPSประมาณการ 69%RX 7650 GRE23 FPSประมาณการ 64%RX 740018 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 5RX 7650 GRE189 FPSประมาณการ 80%RX 7400161 FPSประมาณการ 80%RX 7650 GRE122 FPSประมาณการ 74%RX 7400104 FPSประมาณการ 74%RX 7650 GRE105 FPSประมาณการ 72%RX 740077 FPSประมาณการ 69%RX 7650 GRE51 FPSประมาณการ 64%RX 740040 FPSประมาณการ 63%
God of War RagnarökRX 7650 GRE28 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE23 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE16 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 7650 GRE6 FPSประมาณการ 56%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 7650 GRE122 FPSประมาณการ 74%RX 7400104 FPSประมาณการ 74%RX 7650 GRE102 FPSประมาณการ 74%RX 740087 FPSประมาณการ 74%RX 7650 GRE76 FPSประมาณการ 72%RX 740055 FPSประมาณการ 69%RX 7650 GRE24 FPSประมาณการ 64%RX 740018 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 7650 GRE28 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE23 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE16 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 7650 GRE6 FPSประมาณการ 56%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 7650 GRE28 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE23 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE16 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 7650 GRE6 FPSประมาณการ 56%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 7650 GRE28 FPSประมาณการ 66%RX 740023 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE23 FPSประมาณการ 66%RX 740020 FPSประมาณการ 66%RX 7650 GRE16 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%RX 7650 GRE6 FPSประมาณการ 56%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 7650 GRE86 FPSRX 740073 FPSRX 7650 GRE65 FPSRX 740056 FPSRX 7650 GRE48 FPSRX 740035 FPSRX 7650 GRE17 FPSRX 740013 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 7650 GRE และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7650 GRERX 7400ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100494020%
H2H Compute IndexH2H Index / 100585015%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100544812%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10068680%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100961004%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 7650 GRE และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7650 GRERX 7400ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10058539%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100575111%
H2H Inference IndexH2H Index / 100544812%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10060567%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100554814%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 7650 GRE และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7650 GRERX 7400
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 7650 GRE และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7650 GRERX 7400
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0RDNA 3.0
กระบวนการผลิต6 nm6 nm
วันที่เปิดตัว20252025
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 7650 GRE และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7650 GRERX 7400
จำนวนทรานซิสเตอร์13300 million13300 million
ขนาด die204 mm²204 mm²
หน่วย shader / คอร์2048ดีกว่า1792
ความเร็วพื้นฐาน1720 MHzดีกว่า1452 MHz
ความเร็ว Boost2695 MHzดีกว่า2300 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 7650 GRE และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7650 GRERX 7400
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 4x8
ความยาว204 mmVaries by board
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ450 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pin1x 6-pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 7650 GRE และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7650 GRERX 7400
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 2.1
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 7650 GRE และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7650 GRERX 7400
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR68 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ128 bit128 bit
TFLOPS22.08ดีกว่า8
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 7650 GRE62
อุปกรณ์ BRX 740060
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 7650 GRE or RX 7400?

RX 7650 GRE has the higher overall gaming score, while RX 7400 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 7650 GRE is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 7650 GRE is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 7650 GRE offers more overall performance, while RX 7650 GRE offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 7650 GRE is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 7400 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 7650 GRE leads in combined 1440p performance. RX 7650 GRE can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 7650 GRE is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 7400 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 7400 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 7650 GRE if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.