H2H

Radeon RX 7900 GRE vs Intel Arc A770

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 7900 GRE และ Arc A770 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 7900 GRE เหนือกว่า Arc A770 27% ตามดัชนีรวม Head to Head+27%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 7900 GRE vs Intel Arc A770: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 7900 GRE และ Arc A770 แสดงว่า RX 7900 GRE นำ 27% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Arc A770 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
7055
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
9081
ราคา / ประสิทธิภาพ
99100
ความจุหน่วยความจำ
8888
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 7900 GRE เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 7900 GRE นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A770 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ14%

RX 7900 GRE นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿7,498

Arc A770 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 3–8จาก 317
RX 7900 GRE#5ตำแหน่งในอันดับ GPU
Arc A770#35ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Intel Arc A770

118 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc A770

100/100 · ราคา $329

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 7900 GRE และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 7900 GREArc A770
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
70ดีกว่า
55
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
57ดีกว่า
46
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
54ดีกว่า
44
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
90ดีกว่า
81
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
79ดีกว่า
69
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 7900 GRE และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 7900 GREArc A770
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 2.0
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRXeSS
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cใช่ไม่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS45.98ดีกว่า19.66
การใช้พลังงาน260 W225 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8+8 pin8+8 pin
วันที่เปิดตัว20232022
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0Xe-HPG
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$549$329ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์5120ดีกว่า4096
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1500 - 2245 MHz2100 - 2400 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1500 MHz2100 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2245 MHz2400 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR616 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ18 GHzดีกว่า16 GHz
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ576 GB/sดีกว่า512 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน260 W225 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า6 nm
PSU ที่แนะนำ600 W550 Wดีกว่า
ความยาว276 mmVaries by board
ขนาด die529 mm²406 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 250 KB, L2 6 MBL2 16 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์57700 millionดีกว่า21700 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 7900 GRE และ Arc A770 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 7900 GREArc A770
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
34 FPSประมาณการ 66%
27 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
29 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
22 FPSประมาณการ 66%
17 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
13 FPSประมาณการ 66%
10 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 7900 GRE34 FPSประมาณการ 66%Arc A77027 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE29 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE22 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE13 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRX 7900 GRE34 FPSประมาณการ 66%Arc A77027 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE29 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE22 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE13 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RX 7900 GRE289 FPSประมาณการ 74%Arc A770228 FPSประมาณการ 74%RX 7900 GRE203 FPSประมาณการ 74%Arc A770160 FPSประมาณการ 74%RX 7900 GRE158 FPSประมาณการ 74%Arc A770125 FPSประมาณการ 74%RX 7900 GRE79 FPSประมาณการ 74%Arc A77062 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RX 7900 GRE187 FPSประมาณการ 74%Arc A770147 FPSประมาณการ 74%RX 7900 GRE161 FPSประมาณการ 74%Arc A770127 FPSประมาณการ 74%RX 7900 GRE115 FPSประมาณการ 74%Arc A77090 FPSประมาณการ 74%RX 7900 GRE53 FPSประมาณการ 74%Arc A77042 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RX 7900 GRE236 FPSประมาณการ 80%Arc A770186 FPSประมาณการ 80%RX 7900 GRE153 FPSประมาณการ 74%Arc A770120 FPSประมาณการ 74%RX 7900 GRE142 FPSประมาณการ 74%Arc A770112 FPSประมาณการ 74%RX 7900 GRE116 FPSประมาณการ 74%Arc A77091 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRX 7900 GRE34 FPSประมาณการ 66%Arc A77027 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE29 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE22 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE13 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRX 7900 GRE153 FPSประมาณการ 74%Arc A770120 FPSประมาณการ 74%RX 7900 GRE128 FPSประมาณการ 74%Arc A770101 FPSประมาณการ 74%RX 7900 GRE103 FPSประมาณการ 74%Arc A77081 FPSประมาณการ 74%RX 7900 GRE54 FPSประมาณการ 74%Arc A77042 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 7900 GRE34 FPSประมาณการ 66%Arc A77027 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE29 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE22 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE13 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRX 7900 GRE34 FPSประมาณการ 66%Arc A77027 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE29 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE22 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE13 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRX 7900 GRE34 FPSประมาณการ 66%Arc A77027 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE29 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE22 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RX 7900 GRE13 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRX 7900 GRE107 FPSArc A77084 FPSRX 7900 GRE82 FPSArc A77065 FPSRX 7900 GRE65 FPSArc A77051 FPSRX 7900 GRE38 FPSArc A77030 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 7900 GRE และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7900 GREArc A770ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100705524%
H2H Compute IndexH2H Index / 100736413%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100756416%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10088880%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100908111%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 7900 GRE และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7900 GREArc A770ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100787011%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100776812%
H2H Inference IndexH2H Index / 100756416%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10080739%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100756514%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 7900 GRE และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 GREArc A770
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRXeSS
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 7900 GRE และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 GREArc A770
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0Xe-HPG
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า6 nm
วันที่เปิดตัว20232022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 7900 GRE และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 GREArc A770
จำนวนทรานซิสเตอร์57700 millionดีกว่า21700 million
ขนาด die529 mm²406 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์5120ดีกว่า4096
ความเร็วพื้นฐาน1500 MHz2100 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost2245 MHz2400 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 7900 GRE และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 GREArc A770
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
ความยาว276 mmVaries by board
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ600 W550 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8+8 pin8+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 7900 GRE และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 GREArc A770
HDMIHDMI 2.1aHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort 2.0
USB Type-Cใช่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 7900 GRE และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7900 GREArc A770
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR616 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
TFLOPS45.98ดีกว่า19.66
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 7900 GRE79
อุปกรณ์ BArc A77069
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 7900 GRE or Arc A770?

RX 7900 GRE has the higher overall gaming score, while Arc A770 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 7900 GRE is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 7900 GRE is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 7900 GRE offers more overall performance, while RX 7900 GRE offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 7900 GRE is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A770 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 7900 GRE leads in combined 1440p performance. RX 7900 GRE can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 7900 GRE is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Arc A770 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Arc A770 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 7900 GRE if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.