H2H

Radeon RX 9060 XT 8GB vs GeForce RTX 3050 6 GB

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ RTX 3050 6 GB จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 9060 XT 8GB เหนือกว่า RTX 3050 6 GB 33% ตามดัชนีรวม Head to Head+33%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 9060 XT 8GB vs GeForce RTX 3050 6 GB: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ RTX 3050 6 GB แสดงว่า RX 9060 XT 8GB นำ 33% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RTX 3050 6 GB อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5239
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6860
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 9060 XT 8GB เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 9060 XT 8GB นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 9060 XT 8GB ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ13%

RX 9060 XT 8GB นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿3,332

RTX 3050 6 GB ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 32–37จาก 317
RX 9060 XT 8GB#34ตำแหน่งในอันดับ GPU
RTX 3050 6 GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 3050 6 GB

82 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce RTX 3050 6 GB

100/100 · ราคา $229

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ RTX 3050 6 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 9060 XT 8GBRTX 3050 6 GB
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
52ดีกว่า
39
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
44ดีกว่า
34
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
41ดีกว่า
32
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
70ดีกว่า
62
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ RTX 3050 6 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 9060 XT 8GBRTX 3050 6 GB
DisplayPortDisplayPort 2.1aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1bHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRDLSS 2
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
ความยาวVaries by board242 mm
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS25.64ดีกว่า6.774
การใช้พลังงาน160 W70 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pinNone
วันที่เปิดตัว20252024
สถาปัตยกรรมRDNA 4.0Ampere
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 3.0, CUDA 8.6
ราคาเปิดตัว$299$229ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์20482304ดีกว่า
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1700 - 3130 MHzดีกว่า1042 - 1470 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1700 MHzดีกว่า1042 MHz
ความเร็ว Boost3130 MHzดีกว่า1470 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า6 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ20 GHzดีกว่า14 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า96 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ320 GB/sดีกว่า168 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 5x16PCIe 4x8
การใช้พลังงาน160 W70 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต4 nmดีกว่า8 nm
PSU ที่แนะนำ450 W250 Wดีกว่า
ขนาด die199 mm²ดีกว่า200 mm²
แคชหน่วยความจำL2 4 MBดีกว่าL1 128 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์29700 millionดีกว่า8700 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ RTX 3050 6 GB ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 9060 XT 8GBRTX 3050 6 GB
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
29 FPSประมาณการ 66%
24 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
25 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 65%
1440p Ultra
18 FPSประมาณการ 65%
10 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
6 FPSประมาณการ 57%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 9060 XT 8GB29 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 6 GB24 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 8GB25 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 6 GB20 FPSประมาณการ 65%RX 9060 XT 8GB18 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 6 GB10 FPSประมาณการ 58%RX 9060 XT 8GB6 FPSประมาณการ 57%RTX 3050 6 GB5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 9060 XT 8GB29 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 6 GB24 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 8GB25 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 6 GB20 FPSประมาณการ 65%RX 9060 XT 8GB18 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 6 GB10 FPSประมาณการ 58%RX 9060 XT 8GB6 FPSประมาณการ 57%RTX 3050 6 GB5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 9060 XT 8GB243 FPSประมาณการ 74%RTX 3050 6 GB206 FPSประมาณการ 74%RX 9060 XT 8GB171 FPSประมาณการ 74%RTX 3050 6 GB140 FPSประมาณการ 73%RX 9060 XT 8GB127 FPSประมาณการ 73%RTX 3050 6 GB74 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 8GB38 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 6 GB25 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077RX 9060 XT 8GB157 FPSประมาณการ 74%RTX 3050 6 GB133 FPSประมาณการ 74%RX 9060 XT 8GB135 FPSประมาณการ 74%RTX 3050 6 GB111 FPSประมาณการ 73%RX 9060 XT 8GB92 FPSประมาณการ 73%RTX 3050 6 GB54 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 8GB25 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 6 GB17 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5RX 9060 XT 8GB198 FPSประมาณการ 80%RTX 3050 6 GB167 FPSประมาณการ 80%RX 9060 XT 8GB128 FPSประมาณการ 74%RTX 3050 6 GB105 FPSประมาณการ 73%RX 9060 XT 8GB114 FPSประมาณการ 73%RTX 3050 6 GB67 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 8GB55 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 6 GB37 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökRX 9060 XT 8GB29 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 6 GB24 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 8GB25 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 6 GB20 FPSประมาณการ 65%RX 9060 XT 8GB18 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 6 GB10 FPSประมาณการ 58%RX 9060 XT 8GB6 FPSประมาณการ 57%RTX 3050 6 GB5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 9060 XT 8GB128 FPSประมาณการ 74%RTX 3050 6 GB108 FPSประมาณการ 74%RX 9060 XT 8GB107 FPSประมาณการ 74%RTX 3050 6 GB88 FPSประมาณการ 73%RX 9060 XT 8GB82 FPSประมาณการ 73%RTX 3050 6 GB48 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 8GB26 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 6 GB17 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 9060 XT 8GB29 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 6 GB24 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 8GB25 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 6 GB20 FPSประมาณการ 65%RX 9060 XT 8GB18 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 6 GB10 FPSประมาณการ 58%RX 9060 XT 8GB6 FPSประมาณการ 57%RTX 3050 6 GB5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 9060 XT 8GB29 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 6 GB24 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 8GB25 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 6 GB20 FPSประมาณการ 65%RX 9060 XT 8GB18 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 6 GB10 FPSประมาณการ 58%RX 9060 XT 8GB6 FPSประมาณการ 57%RTX 3050 6 GB5 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 9060 XT 8GB29 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 6 GB24 FPSประมาณการ 66%RX 9060 XT 8GB25 FPSประมาณการ 66%RTX 3050 6 GB20 FPSประมาณการ 65%RX 9060 XT 8GB18 FPSประมาณการ 65%RTX 3050 6 GB10 FPSประมาณการ 58%RX 9060 XT 8GB6 FPSประมาณการ 57%RTX 3050 6 GB5 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 9060 XT 8GB90 FPSRTX 3050 6 GB76 FPSRX 9060 XT 8GB69 FPSRTX 3050 6 GB56 FPSRX 9060 XT 8GB52 FPSRTX 3050 6 GB30 FPSRX 9060 XT 8GB18 FPSRTX 3050 6 GB13 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ RTX 3050 6 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 9060 XT 8GBRTX 3050 6 GBส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100523929%
H2H Compute IndexH2H Index / 100624434%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100574524%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100686013%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ RTX 3050 6 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 9060 XT 8GBRTX 3050 6 GBส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100594919%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100594821%
H2H Inference IndexH2H Index / 100574524%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100615118%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100574524%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ RTX 3050 6 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 8GBRTX 3050 6 GB
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRDLSS 2
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 3.0, CUDA 8.6

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ RTX 3050 6 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 8GBRTX 3050 6 GB
สถาปัตยกรรมRDNA 4.0Ampere
กระบวนการผลิต4 nmดีกว่า8 nm
วันที่เปิดตัว20252024
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ RTX 3050 6 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 8GBRTX 3050 6 GB
จำนวนทรานซิสเตอร์29700 millionดีกว่า8700 million
ขนาด die199 mm²ดีกว่า200 mm²
หน่วย shader / คอร์20482304ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1700 MHzดีกว่า1042 MHz
ความเร็ว Boost3130 MHzดีกว่า1470 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ RTX 3050 6 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 8GBRTX 3050 6 GB
อินเทอร์เฟซPCIe 5x16PCIe 4x8
ความยาวVaries by board242 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ450 W250 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ RTX 3050 6 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 8GBRTX 3050 6 GB
HDMIHDMI 2.1bHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 2.1aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 9060 XT 8GB และ RTX 3050 6 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9060 XT 8GBRTX 3050 6 GB
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า6 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า96 bit
TFLOPS25.64ดีกว่า6.774
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 9060 XT 8GB70
อุปกรณ์ BRTX 3050 6 GB62
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 9060 XT 8GB or RTX 3050 6 GB?

RX 9060 XT 8GB has the higher overall gaming score, while RX 9060 XT 8GB offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 3050 6 GB is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 3050 6 GB is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 9060 XT 8GB offers more overall performance, while RX 9060 XT 8GB offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 3050 6 GB is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 9060 XT 8GB is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 9060 XT 8GB leads in combined 1440p performance. RX 9060 XT 8GB can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 9060 XT 8GB is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 3050 6 GB is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 3050 6 GB is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 9060 XT 8GB if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.