H2H

Radeon VII vs Radeon RX 6500 XT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ VII และ RX 6500 XT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

VII เหนือกว่า RX 6500 XT 49% ตามดัชนีรวม Head to Head+49%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon VII vs Radeon RX 6500 XT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ VII และ RX 6500 XT แสดงว่า VII นำ 49% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 6500 XT อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5235
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
59100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
8860
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

VII เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

VII นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน VII ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ5%

VII นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿167

VII ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 79–84จาก 317
VII#81ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 6500 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon VII

121 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 6500 XT

100/100 · ราคา $199

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ VII และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryVIIRX 6500 XT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
52ดีกว่า
35
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
44ดีกว่า
32
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
41ดีกว่า
29
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
59
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
63ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ VII และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationVIIRX 6500 XT
การใช้พลังงาน295 W107 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nm6 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ600 W300 Wดีกว่า
ความยาว280 mmVaries by board
ขนาด die331 mm²107 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 16 KB, L2 4 MBL1 128 KB, L2 1 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์13230 millionดีกว่า5400 million
จำนวนจอสูงสุด42
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
DirectX12.112.2
Vulkan1.31.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS13.44ดีกว่า5.765
การใช้พลังงาน295 W107 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำHBM2GDDR6
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6 pin
วันที่เปิดตัว20192022
สถาปัตยกรรมGCN 5.1ดีกว่าRDNA 2.0
ความหนาDual-slotDual-slot
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 2.2
ราคาเปิดตัว$399$199ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์3840ดีกว่า1024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1400 - 1800 MHz2310 - 2815 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1400 MHz2310 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1800 MHz2815 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB HBM2ดีกว่า4 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ2 GHz18 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ4096 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ1024 GB/sดีกว่า144 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 4x4
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ VII และ RX 6500 XT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

VIIRX 6500 XT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
25 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
22 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
16 FPSประมาณการ 66%
9 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
9 FPSประมาณการ 66%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongVII25 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT21 FPSประมาณการ 64%VII22 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT18 FPSประมาณการ 64%VII16 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT9 FPSประมาณการ 58%VII9 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneVII25 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT21 FPSประมาณการ 64%VII22 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT18 FPSประมาณการ 64%VII16 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT9 FPSประมาณการ 58%VII9 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2VII213 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT178 FPSประมาณการ 72%VII150 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT122 FPSประมาณการ 72%VII117 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT66 FPSประมาณการ 66%VII58 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT24 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077VII138 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT115 FPSประมาณการ 72%VII119 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT97 FPSประมาณการ 72%VII85 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT48 FPSประมาณการ 66%VII39 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT16 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5VII174 FPSประมาณการ 80%RX 6500 XT145 FPSประมาณการ 78%VII112 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT92 FPSประมาณการ 72%VII105 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT59 FPSประมาณการ 66%VII85 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT35 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökVII25 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT21 FPSประมาณการ 64%VII22 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT18 FPSประมาณการ 64%VII16 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT9 FPSประมาณการ 58%VII9 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyVII112 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT94 FPSประมาณการ 72%VII94 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT77 FPSประมาณการ 72%VII76 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT43 FPSประมาณการ 66%VII40 FPSประมาณการ 74%RX 6500 XT16 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024VII25 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT21 FPSประมาณการ 64%VII22 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT18 FPSประมาณการ 64%VII16 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT9 FPSประมาณการ 58%VII9 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsVII25 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT21 FPSประมาณการ 64%VII22 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT18 FPSประมาณการ 64%VII16 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT9 FPSประมาณการ 58%VII9 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT5 FPSประมาณการ 55%
StarfieldVII25 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT21 FPSประมาณการ 64%VII22 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT18 FPSประมาณการ 64%VII16 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT9 FPSประมาณการ 58%VII9 FPSประมาณการ 66%RX 6500 XT5 FPSประมาณการ 55%
Average FPSVII79 FPSRX 6500 XT66 FPSVII61 FPSRX 6500 XT50 FPSVII48 FPSRX 6500 XT27 FPSVII28 FPSRX 6500 XT12 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ VII และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีVIIRX 6500 XTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100523539%
H2H Compute IndexH2H Index / 100594821%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100624238%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100886038%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1005910052%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ VII และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีVIIRX 6500 XTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100684639%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100664538%
H2H Inference IndexH2H Index / 100624238%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100724938%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100634338%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ VII และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsVIIRX 6500 XT
DirectX12.112.2
Vulkan1.31.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ VII และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsVIIRX 6500 XT
สถาปัตยกรรมGCN 5.1ดีกว่าRDNA 2.0
กระบวนการผลิต7 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20192022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ VII และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsVIIRX 6500 XT
จำนวนทรานซิสเตอร์13230 millionดีกว่า5400 million
ขนาด die331 mm²107 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์3840ดีกว่า1024
ความเร็วพื้นฐาน1400 MHz2310 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1800 MHz2815 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ VII และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsVIIRX 6500 XT
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 4x4
ความยาว280 mmVaries by board
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ600 W300 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ VII และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsVIIRX 6500 XT
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด42
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ VII และ RX 6500 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsVIIRX 6500 XT
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB HBM2ดีกว่า4 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำHBM2GDDR6
บัสหน่วยความจำ4096 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS13.44ดีกว่า5.765
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AVII63
อุปกรณ์ BRX 6500 XT60
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: VII or RX 6500 XT?

VII has the higher overall gaming score, while VII offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

VII is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

VII is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

VII offers more overall performance, while VII offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

VII is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

VII is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

VII leads in combined 1440p performance. VII can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

VII is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 6500 XT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 6500 XT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to VII if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.