H2H

GeForce 205 vs Radeon RX 7400

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 205 และ RX 7400 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

205 เหนือกว่า RX 7400 5% ตามดัชนีรวม Head to Head+5%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 205 vs Radeon RX 7400: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 205 และ RX 7400 แสดงว่า 205 นำ 5% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 7400 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4240
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
10088
ความจุหน่วยความจำ
1368
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

205 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

205 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 205 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ7%

205 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿10,164

205 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 58–63จาก 317
205#60ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 7400ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 7400

94 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 205

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 205 และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category205RX 7400
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
42ดีกว่า
40
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
37ดีกว่า
35
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
34ดีกว่า
33
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
64ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 205 และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification205RX 7400
HDMIHDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 2.1
Device classDesktopDesktop
DirectX10.012.2
Vulkan1.4
OpenGLOpenGL 3.34.6
TFLOPS0.0458ดีกว่า
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.2
ราคาเปิดตัว$79ดีกว่า$299
หน่วย shader / คอร์161792ดีกว่า
การใช้พลังงาน31 Wดีกว่า55 W
ขนาด die144 mm²ดีกว่า204 mm²
อินเทอร์เฟซPCIe 2x16PCIe 4x8
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา589 MHz1452 - 2300 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน589 MHz1452 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost589 MHz2300 MHzดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์314 million13300 millionดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำDDR2GDDR6
ขั้วต่อไฟNone1x 6-pin
วันที่เปิดตัว20092025
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 3.0
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB DDR2ดีกว่า8 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ800 MHzดีกว่า10,8 GHz
บัสหน่วยความจำ64 bit128 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ6400 GB/sดีกว่า173 GB/s
การใช้พลังงาน31 Wดีกว่า55 W
กระบวนการผลิต40 nm6 nmดีกว่า
ความหนาIGPDual-slot
จำนวนจอสูงสุดVaries by board4
แคชหน่วยความจำNot publicly specifiedL1 128 KB, L2 2 MB
ความละเอียดสูงสุดVaries by board7680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
PSU ที่แนะนำVaries by board200 W
ความยาวVaries by boardVaries by board
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 205 และ RX 7400 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

205RX 7400
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
24 FPSประมาณการ 64%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 64%
20 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
12 FPSประมาณการ 60%
12 FPSประมาณการ 61%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 56%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong20524 FPSประมาณการ 64%RX 740023 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%RX 740012 FPSประมาณการ 61%2055 FPSประมาณการ 56%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: Warzone20524 FPSประมาณการ 64%RX 740023 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%RX 740012 FPSประมาณการ 61%2055 FPSประมาณการ 56%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2205204 FPSประมาณการ 72%RX 7400197 FPSประมาณการ 74%205143 FPSประมาณการ 72%RX 7400139 FPSประมาณการ 74%20588 FPSประมาณการ 68%RX 740085 FPSประมาณการ 69%20534 FPSประมาณการ 64%RX 740027 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 2077205132 FPSประมาณการ 72%RX 7400127 FPSประมาณการ 74%205113 FPSประมาณการ 72%RX 7400110 FPSประมาณการ 74%20564 FPSประมาณการ 68%RX 740062 FPSประมาณการ 69%20523 FPSประมาณการ 64%RX 740018 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 5205166 FPSประมาณการ 78%RX 7400161 FPSประมาณการ 80%205108 FPSประมาณการ 72%RX 7400104 FPSประมาณการ 74%20579 FPSประมาณการ 68%RX 740077 FPSประมาณการ 69%20549 FPSประมาณการ 64%RX 740040 FPSประมาณการ 63%
God of War Ragnarök20524 FPSประมาณการ 64%RX 740023 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%RX 740012 FPSประมาณการ 61%2055 FPSประมาณการ 56%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts Legacy205108 FPSประมาณการ 72%RX 7400104 FPSประมาณการ 74%20590 FPSประมาณการ 72%RX 740087 FPSประมาณการ 74%20557 FPSประมาณการ 68%RX 740055 FPSประมาณการ 69%20523 FPSประมาณการ 64%RX 740018 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 202420524 FPSประมาณการ 64%RX 740023 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%RX 740012 FPSประมาณการ 61%2055 FPSประมาณการ 56%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter Wilds20524 FPSประมาณการ 64%RX 740023 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%RX 740012 FPSประมาณการ 61%2055 FPSประมาณการ 56%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Starfield20524 FPSประมาณการ 64%RX 740023 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%RX 740012 FPSประมาณการ 61%2055 FPSประมาณการ 56%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Average FPS20575 FPSRX 740073 FPS20558 FPSRX 740056 FPS20536 FPSRX 740035 FPS20516 FPSRX 740013 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 205 และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี205RX 7400ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10042405%
H2H Compute IndexH2H Index / 100345038%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100344834%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001368136%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 205 และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี205RX 7400ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100295359%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100305152%
H2H Inference IndexH2H Index / 100344834%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100265673%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100334837%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 205 และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications205RX 7400
DirectX10.012.2
Vulkan1.4
OpenGLOpenGL 3.34.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 205 และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications205RX 7400
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 3.0
กระบวนการผลิต40 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20092025
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 205 และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications205RX 7400
จำนวนทรานซิสเตอร์314 million13300 millionดีกว่า
ขนาด die144 mm²ดีกว่า204 mm²
หน่วย shader / คอร์161792ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน589 MHz1452 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost589 MHz2300 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 205 และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications205RX 7400
อินเทอร์เฟซPCIe 2x16PCIe 4x8
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาIGPDual-slot
PSU ที่แนะนำVaries by board200 W
ขั้วต่อไฟNone1x 6-pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 205 และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications205RX 7400
HDMIHDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 2.1
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุดVaries by board4
ความละเอียดสูงสุดVaries by board7680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 205 และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications205RX 7400
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB DDR2ดีกว่า8 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำDDR2GDDR6
บัสหน่วยความจำ64 bit128 bitดีกว่า
TFLOPS0.0458ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A20564
อุปกรณ์ BRX 740060
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 205 or RX 7400?

205 has the higher overall gaming score, while 205 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

205 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

205 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

205 offers more overall performance, while 205 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

205 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

205 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

205 leads in combined 1440p performance. 205 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

205 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

205 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

205 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 205 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.