H2H

GeForce 8800 GT vs Radeon RX 7400

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7400 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 7400 เหนือกว่า 8800 GT 3% ตามดัชนีรวม Head to Head+3%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8800 GT vs Radeon RX 7400: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7400 แสดงว่า RX 7400 นำ 3% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8800 GT อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
3940
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
10088
ความจุหน่วยความจำ
1368
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

8800 GT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

8800 GT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8800 GT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ3%

8800 GT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿10,164

8800 GT ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 82–87จาก 317
8800 GT#84ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 7400ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 7400

94 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8800 GT

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8800 GTRX 7400
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
39
40ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
34
35ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
32
33ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
62ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8800 GTRX 7400
Device classDesktopDesktop
HDMIHDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 2.1
DirectX10.012.2
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
TFLOPS0.3368ดีกว่า
การใช้พลังงาน125 W55 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR3GDDR6
ขั้วต่อไฟ6 pin1x 6-pin
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา600 MHz1452 - 2300 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน600 MHz1452 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost600 MHz2300 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB GDDR3ดีกว่า8 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ1,8 GHz10,8 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า128 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ58 GB/s173 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 2x16PCIe 4x8
การใช้พลังงาน125 W55 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต65 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072025
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 3.0
ความหนาSingle-slotDual-slot
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 2.2
ราคาเปิดตัว$79ดีกว่า$299
หน่วย shader / คอร์1121792ดีกว่า
PSU ที่แนะนำ300 W200 Wดีกว่า
ความยาว229 mmVaries by board
ขนาด die324 mm²204 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 0.06 MBดีกว่าL1 128 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์754 million13300 millionดีกว่า
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7400 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8800 GTRX 7400
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 64%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 64%
20 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
11 FPSประมาณการ 58%
12 FPSประมาณการ 61%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8800 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 740023 FPSประมาณการ 66%8800 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%8800 GT11 FPSประมาณการ 58%RX 740012 FPSประมาณการ 61%8800 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: Warzone8800 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 740023 FPSประมาณการ 66%8800 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%8800 GT11 FPSประมาณการ 58%RX 740012 FPSประมาณการ 61%8800 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 28800 GT195 FPSประมาณการ 72%RX 7400197 FPSประมาณการ 74%8800 GT137 FPSประมาณการ 72%RX 7400139 FPSประมาณการ 74%8800 GT77 FPSประมาณการ 66%RX 740085 FPSประมาณการ 69%8800 GT29 FPSประมาณการ 63%RX 740027 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 20778800 GT126 FPSประมาณการ 72%RX 7400127 FPSประมาณการ 74%8800 GT108 FPSประมาณการ 72%RX 7400110 FPSประมาณการ 74%8800 GT56 FPSประมาณการ 66%RX 740062 FPSประมาณการ 69%8800 GT19 FPSประมาณการ 63%RX 740018 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 58800 GT159 FPSประมาณการ 78%RX 7400161 FPSประมาณการ 80%8800 GT103 FPSประมาณการ 72%RX 7400104 FPSประมาณการ 74%8800 GT69 FPSประมาณการ 66%RX 740077 FPSประมาณการ 69%8800 GT43 FPSประมาณการ 63%RX 740040 FPSประมาณการ 63%
God of War Ragnarök8800 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 740023 FPSประมาณการ 66%8800 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%8800 GT11 FPSประมาณการ 58%RX 740012 FPSประมาณการ 61%8800 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts Legacy8800 GT103 FPSประมาณการ 72%RX 7400104 FPSประมาณการ 74%8800 GT86 FPSประมาณการ 72%RX 740087 FPSประมาณการ 74%8800 GT50 FPSประมาณการ 66%RX 740055 FPSประมาณการ 69%8800 GT20 FPSประมาณการ 63%RX 740018 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 20248800 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 740023 FPSประมาณการ 66%8800 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%8800 GT11 FPSประมาณการ 58%RX 740012 FPSประมาณการ 61%8800 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter Wilds8800 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 740023 FPSประมาณการ 66%8800 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%8800 GT11 FPSประมาณการ 58%RX 740012 FPSประมาณการ 61%8800 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Starfield8800 GT23 FPSประมาณการ 64%RX 740023 FPSประมาณการ 66%8800 GT20 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%8800 GT11 FPSประมาณการ 58%RX 740012 FPSประมาณการ 61%8800 GT5 FPSประมาณการ 55%RX 74005 FPSประมาณการ 55%
Average FPS8800 GT72 FPSRX 740073 FPS8800 GT55 FPSRX 740056 FPS8800 GT32 FPSRX 740035 FPS8800 GT14 FPSRX 740013 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8800 GTRX 7400ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10039403%
H2H Compute IndexH2H Index / 100325044%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100324840%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001368136%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8800 GTRX 7400ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100275365%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100285158%
H2H Inference IndexH2H Index / 100324840%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100245680%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100314843%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTRX 7400
DirectX10.012.2
Vulkan1.4
OpenGL3.34.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 2.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTRX 7400
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 3.0
กระบวนการผลิต65 nm6 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072025
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTRX 7400
จำนวนทรานซิสเตอร์754 million13300 millionดีกว่า
ขนาด die324 mm²204 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1121792ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน600 MHz1452 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost600 MHz2300 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTRX 7400
อินเทอร์เฟซPCIe 2x16PCIe 4x8
ความยาว229 mmVaries by board
ความหนาSingle-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ300 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ6 pin1x 6-pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTRX 7400
HDMIHDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 2.1
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8800 GT และ RX 7400 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8800 GTRX 7400
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB GDDR3ดีกว่า8 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR3GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า128 bit
TFLOPS0.3368ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8800 GT62
อุปกรณ์ BRX 740060
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8800 GT or RX 7400?

8800 GT has the higher overall gaming score, while 8800 GT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8800 GT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8800 GT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8800 GT offers more overall performance, while 8800 GT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8800 GT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8800 GT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8800 GT leads in combined 1440p performance. 8800 GT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8800 GT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 7400 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 7400 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8800 GT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.