H2H

Radeon RX 7400 vs GeForce 210

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 7400 และ 210 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 7400 เหนือกว่า 210 29% ตามดัชนีรวม Head to Head+29%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 7400 vs GeForce 210: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 7400 และ 210 แสดงว่า RX 7400 นำ 29% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 210 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4031
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ราคา / ประสิทธิภาพ
88100
ความจุหน่วยความจำ
6843
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 7400 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 7400 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 210 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ5%

RX 7400 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿10,073

210 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 130–135จาก 317
RX 7400ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
210ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 7400

94 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 210

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 7400 และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 7400210
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
40ดีกว่า
31
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
35ดีกว่า
29
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
33ดีกว่า
26
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
60ดีกว่า
57
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 7400 และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 7400210
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort
HDMIHDMI 2.1a
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSR
DirectX12.210.1
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
TFLOPS8ดีกว่า0.039
การใช้พลังงาน55 W31 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6DDR3
ขั้วต่อไฟ1x 6-pinNone
วันที่เปิดตัว20252009
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0ดีกว่าTesla 2.0
ความหนาDual-slotSingle-slot
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 1.1, CUDA 1.2
ราคาเปิดตัว$299$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1792ดีกว่า16
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1452 - 2300 MHzดีกว่า589 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1452 MHzดีกว่า589 MHz
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43204096 × 2160
USB Type-Cไม่ไม่
ความยาวVaries by board168 mm
ความเร็ว Boost2300 MHzดีกว่า589 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า1 GB DDR3
ความถี่หน่วยความจำ10,8 GHzดีกว่า1,2 GHz
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ173 GB/sดีกว่า10 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 2x16
การใช้พลังงาน55 W31 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า40 nm
PSU ที่แนะนำ200 W200 W
ขนาด die204 mm²57 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 2 MBL2 0.03 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์13300 millionดีกว่า260 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 7400 และ 210 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 7400210
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 66%
16 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
12 FPSประมาณการ 61%
8 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 740023 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%2108 FPSประมาณการ 58%RX 74005 FPSประมาณการ 55%2105 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 740023 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%2108 FPSประมาณการ 58%RX 74005 FPSประมาณการ 55%2105 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 7400197 FPSประมาณการ 74%210154 FPSประมาณการ 72%RX 7400139 FPSประมาณการ 74%210108 FPSประมาณการ 72%RX 740085 FPSประมาณการ 69%21058 FPSประมาณการ 66%RX 740027 FPSประมาณการ 63%21021 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077RX 7400127 FPSประมาณการ 74%210100 FPSประมาณการ 72%RX 7400110 FPSประมาณการ 74%21086 FPSประมาณการ 72%RX 740062 FPSประมาณการ 69%21042 FPSประมาณการ 66%RX 740018 FPSประมาณการ 63%21014 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5RX 7400161 FPSประมาณการ 80%210126 FPSประมาณการ 78%RX 7400104 FPSประมาณการ 74%21081 FPSประมาณการ 72%RX 740077 FPSประมาณการ 69%21052 FPSประมาณการ 66%RX 740040 FPSประมาณการ 63%21031 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökRX 740023 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%2108 FPSประมาณการ 58%RX 74005 FPSประมาณการ 55%2105 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 7400104 FPSประมาณการ 74%21081 FPSประมาณการ 72%RX 740087 FPSประมาณการ 74%21068 FPSประมาณการ 72%RX 740055 FPSประมาณการ 69%21038 FPSประมาณการ 66%RX 740018 FPSประมาณการ 63%21014 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 740023 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%2108 FPSประมาณการ 58%RX 74005 FPSประมาณการ 55%2105 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 740023 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%2108 FPSประมาณการ 58%RX 74005 FPSประมาณการ 55%2105 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 740023 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 740020 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 740012 FPSประมาณการ 61%2108 FPSประมาณการ 58%RX 74005 FPSประมาณการ 55%2105 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 740073 FPS21057 FPSRX 740056 FPS21044 FPSRX 740035 FPS21024 FPSRX 740013 FPS21011 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 7400 และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7400210ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100403125%
H2H Compute IndexH2H Index / 100503147%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100483434%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100684345%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 7400 และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 7400210ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100533638%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100513634%
H2H Inference IndexH2H Index / 100483434%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100563838%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100483531%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 7400 และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7400210
DirectX12.210.1
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.2OpenCL 1.1, CUDA 1.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 7400 และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7400210
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0ดีกว่าTesla 2.0
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า40 nm
วันที่เปิดตัว20252009
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 7400 และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7400210
จำนวนทรานซิสเตอร์13300 millionดีกว่า260 million
ขนาด die204 mm²57 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์1792ดีกว่า16
ความเร็วพื้นฐาน1452 MHzดีกว่า589 MHz
ความเร็ว Boost2300 MHzดีกว่า589 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 7400 และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7400210
อินเทอร์เฟซPCIe 4x8PCIe 2x16
ความยาวVaries by board168 mm
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ200 W200 W
ขั้วต่อไฟ1x 6-pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 7400 และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7400210
HDMIHDMI 2.1a
DisplayPortDisplayPort 2.1DisplayPort
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43204096 × 2160

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 7400 และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 7400210
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6ดีกว่า1 GB DDR3
ชนิดหน่วยความจำGDDR6DDR3
บัสหน่วยความจำ128 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS8ดีกว่า0.039
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 740060
อุปกรณ์ B21057
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 7400 or 210?

RX 7400 has the higher overall gaming score, while 210 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

210 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

210 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 7400 offers more overall performance, while RX 7400 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

210 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

210 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 7400 leads in combined 1440p performance. RX 7400 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 7400 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

210 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

210 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 7400 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.