H2H

GeForce 205 vs Radeon VII

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 205 และ VII จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

VII เหนือกว่า 205 24% ตามดัชนีรวม Head to Head+24%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 205 vs Radeon VII: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 205 และ VII แสดงว่า VII นำ 24% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 205 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4252
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10059
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
1388
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

205 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

205 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 205 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

205 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿3,666

205 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 58–63จาก 317
205#60ตำแหน่งในอันดับ GPU
VII#81ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon VII

121 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 205

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 205 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category205VII
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
42
52ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
37
44ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
34
41ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
59
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
64ดีกว่า
63
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 205 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification205VII
HDMIHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4a
Device classDesktopDesktop
DirectX10.012.1
Vulkan1.3
OpenGLOpenGL 3.34.6
TFLOPS0.04513.44ดีกว่า
Upscaling
Compute APIOpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$79ดีกว่า$399
หน่วย shader / คอร์163840ดีกว่า
การใช้พลังงาน31 Wดีกว่า295 W
ขนาด die144 mm²ดีกว่า331 mm²
อินเทอร์เฟซPCIe 2x16PCIe 3x16
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา589 MHz1400 - 1800 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน589 MHz1400 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost589 MHz1800 MHzดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์314 million13230 millionดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำDDR2HBM2
ขั้วต่อไฟNone8+8 pin
วันที่เปิดตัว20092019
สถาปัตยกรรมTeslaGCN 5.1
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB DDR2ดีกว่า16 GB HBM2
ความถี่หน่วยความจำ800 MHzดีกว่า2 GHz
บัสหน่วยความจำ64 bit4096 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ6400 GB/sดีกว่า1024 GB/s
การใช้พลังงาน31 Wดีกว่า295 W
กระบวนการผลิต40 nm7 nmดีกว่า
ความหนาIGPDual-slot
จำนวนจอสูงสุดVaries by board4
แคชหน่วยความจำNot publicly specifiedL1 16 KB, L2 4 MB
ความละเอียดสูงสุดVaries by board7680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
PSU ที่แนะนำVaries by board600 W
ความยาวVaries by board280 mm
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 205 และ VII ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

205VII
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
24 FPSประมาณการ 64%
25 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 64%
22 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
12 FPSประมาณการ 60%
16 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 56%
9 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong20524 FPSประมาณการ 64%VII25 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%VII22 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%VII16 FPSประมาณการ 66%2055 FPSประมาณการ 56%VII9 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: Warzone20524 FPSประมาณการ 64%VII25 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%VII22 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%VII16 FPSประมาณการ 66%2055 FPSประมาณการ 56%VII9 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2205204 FPSประมาณการ 72%VII213 FPSประมาณการ 74%205143 FPSประมาณการ 72%VII150 FPSประมาณการ 74%20588 FPSประมาณการ 68%VII117 FPSประมาณการ 74%20534 FPSประมาณการ 64%VII58 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077205132 FPSประมาณการ 72%VII138 FPSประมาณการ 74%205113 FPSประมาณการ 72%VII119 FPSประมาณการ 74%20564 FPSประมาณการ 68%VII85 FPSประมาณการ 74%20523 FPSประมาณการ 64%VII39 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5205166 FPSประมาณการ 78%VII174 FPSประมาณการ 80%205108 FPSประมาณการ 72%VII112 FPSประมาณการ 74%20579 FPSประมาณการ 68%VII105 FPSประมาณการ 74%20549 FPSประมาณการ 64%VII85 FPSประมาณการ 74%
God of War Ragnarök20524 FPSประมาณการ 64%VII25 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%VII22 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%VII16 FPSประมาณการ 66%2055 FPSประมาณการ 56%VII9 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts Legacy205108 FPSประมาณการ 72%VII112 FPSประมาณการ 74%20590 FPSประมาณการ 72%VII94 FPSประมาณการ 74%20557 FPSประมาณการ 68%VII76 FPSประมาณการ 74%20523 FPSประมาณการ 64%VII40 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 202420524 FPSประมาณการ 64%VII25 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%VII22 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%VII16 FPSประมาณการ 66%2055 FPSประมาณการ 56%VII9 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter Wilds20524 FPSประมาณการ 64%VII25 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%VII22 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%VII16 FPSประมาณการ 66%2055 FPSประมาณการ 56%VII9 FPSประมาณการ 66%
Starfield20524 FPSประมาณการ 64%VII25 FPSประมาณการ 66%20521 FPSประมาณการ 64%VII22 FPSประมาณการ 66%20512 FPSประมาณการ 60%VII16 FPSประมาณการ 66%2055 FPSประมาณการ 56%VII9 FPSประมาณการ 66%
Average FPS20575 FPSVII79 FPS20558 FPSVII61 FPS20536 FPSVII48 FPS20516 FPSVII28 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 205 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี205VIIส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100425221%
H2H Compute IndexH2H Index / 100345954%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100346258%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001388149%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001005952%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 205 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี205VIIส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100296880%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100306675%
H2H Inference IndexH2H Index / 100346258%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100267294%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100336363%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 205 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications205VII
DirectX10.012.1
Vulkan1.3
OpenGLOpenGL 3.34.6
Upscaling
Compute APIOpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 205 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications205VII
สถาปัตยกรรมTeslaGCN 5.1
กระบวนการผลิต40 nm7 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20092019
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 205 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications205VII
จำนวนทรานซิสเตอร์314 million13230 millionดีกว่า
ขนาด die144 mm²ดีกว่า331 mm²
หน่วย shader / คอร์163840ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน589 MHz1400 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost589 MHz1800 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 205 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications205VII
อินเทอร์เฟซPCIe 2x16PCIe 3x16
ความยาวVaries by board280 mm
ความหนาIGPDual-slot
PSU ที่แนะนำVaries by board600 W
ขั้วต่อไฟNone8+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 205 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications205VII
HDMIHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุดVaries by board4
ความละเอียดสูงสุดVaries by board7680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 205 และ VII ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications205VII
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB DDR2ดีกว่า16 GB HBM2
ชนิดหน่วยความจำDDR2HBM2
บัสหน่วยความจำ64 bit4096 bitดีกว่า
TFLOPS0.04513.44ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A20564
อุปกรณ์ BVII63
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 205 or VII?

205 has the higher overall gaming score, while 205 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

205 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

205 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

205 offers more overall performance, while 205 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

205 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

205 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

205 leads in combined 1440p performance. 205 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

205 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

205 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

205 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 205 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.