H2H

Intel Arc A770 vs GeForce 8800 GTS

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Arc A770 เหนือกว่า 8800 GTS 34% ตามดัชนีรวม Head to Head+34%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Intel Arc A770 vs GeForce 8800 GTS: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS แสดงว่า Arc A770 นำ 34% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8800 GTS อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5541
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
8196
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
8815
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc A770 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc A770 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A770 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ10%

Arc A770 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿6,831

8800 GTS ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 33–38จาก 317
Arc A770#35ตำแหน่งในอันดับ GPU
8800 GTS#71ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Intel Arc A770

118 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8800 GTS

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryArc A7708800 GTS
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
55ดีกว่า
41
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
46ดีกว่า
36
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
44ดีกว่า
34
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
81
96ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
69ดีกว่า
63
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationArc A7708800 GTS
DisplayPortDisplayPort 2.0
HDMIHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
TFLOPS19.66ดีกว่า0.16
การใช้พลังงาน225 W143 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6 pin
แคชหน่วยความจำL2 16 MBL2 0.06 MB
UpscalingXeSS
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2100 - 2400 MHzดีกว่า513 MHz
ความเร็วพื้นฐาน2100 MHzดีกว่า513 MHz
ความเร็ว Boost2400 MHzดีกว่า513 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6640 MB GDDR3ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ16 GHzดีกว่า1,6 GHz
บัสหน่วยความจำ256 bit320 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ512 GB/sดีกว่า64 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 1x16
วันที่เปิดตัว20222007
สถาปัตยกรรมXe-HPGTesla
ความหนาDual-slotMXM Module
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 1.1, CUDA 1.1
ราคาเปิดตัว$329$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์4096ดีกว่า64
การใช้พลังงาน225 W143 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า90 nm
PSU ที่แนะนำ550 WVaries by board
ขนาด die406 mm²324 mm²ดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 millionดีกว่า754 million
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 4320Varies by board
ความยาวVaries by boardVaries by board
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Arc A7708800 GTS
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
27 FPSประมาณการ 66%
24 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
23 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
17 FPSประมาณการ 66%
11 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
10 FPSประมาณการ 66%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongArc A77027 FPSประมาณการ 66%8800 GTS24 FPSประมาณการ 64%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS21 FPSประมาณการ 64%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%8800 GTS11 FPSประมาณการ 58%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%8800 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneArc A77027 FPSประมาณการ 66%8800 GTS24 FPSประมาณการ 64%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS21 FPSประมาณการ 64%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%8800 GTS11 FPSประมาณการ 58%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%8800 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2Arc A770228 FPSประมาณการ 74%8800 GTS205 FPSประมาณการ 72%Arc A770160 FPSประมาณการ 74%8800 GTS144 FPSประมาณการ 72%Arc A770125 FPSประมาณการ 74%8800 GTS80 FPSประมาณการ 66%Arc A77062 FPSประมาณการ 74%8800 GTS30 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 2077Arc A770147 FPSประมาณการ 74%8800 GTS132 FPSประมาณการ 72%Arc A770127 FPSประมาณการ 74%8800 GTS114 FPSประมาณการ 72%Arc A77090 FPSประมาณการ 74%8800 GTS58 FPSประมาณการ 66%Arc A77042 FPSประมาณการ 74%8800 GTS20 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 5Arc A770186 FPSประมาณการ 80%8800 GTS167 FPSประมาณการ 78%Arc A770120 FPSประมาณการ 74%8800 GTS108 FPSประมาณการ 72%Arc A770112 FPSประมาณการ 74%8800 GTS72 FPSประมาณการ 66%Arc A77091 FPSประมาณการ 74%8800 GTS45 FPSประมาณการ 63%
God of War RagnarökArc A77027 FPSประมาณการ 66%8800 GTS24 FPSประมาณการ 64%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS21 FPSประมาณการ 64%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%8800 GTS11 FPSประมาณการ 58%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%8800 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyArc A770120 FPSประมาณการ 74%8800 GTS108 FPSประมาณการ 72%Arc A770101 FPSประมาณการ 74%8800 GTS90 FPSประมาณการ 72%Arc A77081 FPSประมาณการ 74%8800 GTS52 FPSประมาณการ 66%Arc A77042 FPSประมาณการ 74%8800 GTS21 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 2024Arc A77027 FPSประมาณการ 66%8800 GTS24 FPSประมาณการ 64%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS21 FPSประมาณการ 64%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%8800 GTS11 FPSประมาณการ 58%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%8800 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsArc A77027 FPSประมาณการ 66%8800 GTS24 FPSประมาณการ 64%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS21 FPSประมาณการ 64%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%8800 GTS11 FPSประมาณการ 58%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%8800 GTS5 FPSประมาณการ 55%
StarfieldArc A77027 FPSประมาณการ 66%8800 GTS24 FPSประมาณการ 64%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS21 FPSประมาณการ 64%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%8800 GTS11 FPSประมาณการ 58%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%8800 GTS5 FPSประมาณการ 55%
Average FPSArc A77084 FPS8800 GTS76 FPSArc A77065 FPS8800 GTS58 FPSArc A77051 FPS8800 GTS33 FPSArc A77030 FPS8800 GTS15 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A7708800 GTSส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100554129%
H2H Compute IndexH2H Index / 100643461%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100643461%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1008815142%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100819617%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A7708800 GTSส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100702983%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100683175%
H2H Inference IndexH2H Index / 100643461%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100732792%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100653365%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7708800 GTS
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
UpscalingXeSS
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 1.1, CUDA 1.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7708800 GTS
สถาปัตยกรรมXe-HPGTesla
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า90 nm
วันที่เปิดตัว20222007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7708800 GTS
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 millionดีกว่า754 million
ขนาด die406 mm²324 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์4096ดีกว่า64
ความเร็วพื้นฐาน2100 MHzดีกว่า513 MHz
ความเร็ว Boost2400 MHzดีกว่า513 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7708800 GTS
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 1x16
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาDual-slotMXM Module
PSU ที่แนะนำ550 WVaries by board
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7708800 GTS
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 2.0
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 4320Varies by board

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7708800 GTS
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6640 MB GDDR3ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
บัสหน่วยความจำ256 bit320 bitดีกว่า
TFLOPS19.66ดีกว่า0.16
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AArc A77069
อุปกรณ์ B8800 GTS63
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Arc A770 or 8800 GTS?

Arc A770 has the higher overall gaming score, while Arc A770 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8800 GTS is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8800 GTS is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc A770 offers more overall performance, while Arc A770 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8800 GTS is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A770 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc A770 leads in combined 1440p performance. Arc A770 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc A770 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8800 GTS is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8800 GTS is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc A770 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.