H2H

Intel Arc A770 vs GeForce 8800 GTS rev 2

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS rev 2 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Arc A770 เหนือกว่า 8800 GTS rev 2 41% ตามดัชนีรวม Head to Head+41%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Intel Arc A770 vs GeForce 8800 GTS rev 2: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS rev 2 แสดงว่า Arc A770 นำ 41% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8800 GTS rev 2 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5539
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
8196
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
8813
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc A770 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc A770 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A770 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ13%

Arc A770 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿13,059

8800 GTS rev 2 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 34–39จาก 319
Arc A770#36ตำแหน่งในอันดับ GPU
8800 GTS rev 2#74ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Intel Arc A770

118 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8800 GTS rev 2

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryArc A7708800 GTS rev 2
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
55ดีกว่า
39
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
46ดีกว่า
34
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
44ดีกว่า
32
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
81
96ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
69ดีกว่า
61
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationArc A7708800 GTS rev 2
DisplayPortDisplayPort 2.0Board dependent
HDMIHDMI 2.1Board dependent
Device classDesktopDesktop
DirectX12.210.0
Vulkan1.4Not supported
OpenGL4.63.3
TFLOPS19.66ดีกว่า0.022
การใช้พลังงาน225 W135 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6 pin
แคชหน่วยความจำL2 16 MBL2 0.02 MB
UpscalingXeSSNot supported
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2100 - 2400 MHzดีกว่า650 MHz
ความเร็วพื้นฐาน2100 MHzดีกว่า650 MHz
ความเร็ว Boost2400 MHzดีกว่า650 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6512 MB GDDR3ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ16 GHzดีกว่า1,64 GHz
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ512 GB/sดีกว่า52 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 2x16
วันที่เปิดตัว20222007
สถาปัตยกรรมXe-HPGTesla
ความหนาDual-slotSingle-slot
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 1.1, CUDA 1.1
ราคาเปิดตัว$329$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์4096ดีกว่า8
การใช้พลังงาน225 W135 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า65 nm
PSU ที่แนะนำ550 W200 Wดีกว่า
ขนาด die406 mm²86 mm²ดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 millionดีกว่า210 million
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 4320Varies by board
ความยาวVaries by board170 mm
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS rev 2 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Arc A7708800 GTS rev 2
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
27 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
23 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
17 FPSประมาณการ 66%
11 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
10 FPSประมาณการ 66%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongArc A77027 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneArc A77027 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2Arc A770228 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2194 FPSประมาณการ 72%Arc A770160 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2137 FPSประมาณการ 72%Arc A770125 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 276 FPSประมาณการ 66%Arc A77062 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 229 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 2077Arc A770147 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2125 FPSประมาณการ 72%Arc A770127 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2108 FPSประมาณการ 72%Arc A77090 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 255 FPSประมาณการ 66%Arc A77042 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 219 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 5Arc A770186 FPSประมาณการ 80%8800 GTS rev 2158 FPSประมาณการ 78%Arc A770120 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2102 FPSประมาณการ 72%Arc A770112 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 269 FPSประมาณการ 66%Arc A77091 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 242 FPSประมาณการ 63%
God of War RagnarökArc A77027 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyArc A770120 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2102 FPSประมาณการ 72%Arc A770101 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 286 FPSประมาณการ 72%Arc A77081 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 250 FPSประมาณการ 66%Arc A77042 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 2024Arc A77027 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsArc A77027 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
StarfieldArc A77027 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Average FPSArc A77084 FPS8800 GTS rev 272 FPSArc A77065 FPS8800 GTS rev 255 FPSArc A77051 FPS8800 GTS rev 232 FPSArc A77030 FPS8800 GTS rev 214 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A7708800 GTS rev 2ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100553934%
H2H Compute IndexH2H Index / 100643267%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100643267%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1008813149%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100819617%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A7708800 GTS rev 2ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100702789%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100682883%
H2H Inference IndexH2H Index / 100643267%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 1007324101%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100653171%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7708800 GTS rev 2
DirectX12.210.0
Vulkan1.4Not supported
OpenGL4.63.3
UpscalingXeSSNot supported
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 1.1, CUDA 1.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7708800 GTS rev 2
สถาปัตยกรรมXe-HPGTesla
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า65 nm
วันที่เปิดตัว20222007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7708800 GTS rev 2
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 millionดีกว่า210 million
ขนาด die406 mm²86 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์4096ดีกว่า8
ความเร็วพื้นฐาน2100 MHzดีกว่า650 MHz
ความเร็ว Boost2400 MHzดีกว่า650 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7708800 GTS rev 2
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 2x16
ความยาวVaries by board170 mm
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ550 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7708800 GTS rev 2
HDMIHDMI 2.1Board dependent
DisplayPortDisplayPort 2.0Board dependent
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 4320Varies by board

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Arc A770 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A7708800 GTS rev 2
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6512 MB GDDR3ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
TFLOPS19.66ดีกว่า0.022
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AArc A77069
อุปกรณ์ B8800 GTS rev 261
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Arc A770 or 8800 GTS rev 2?

Arc A770 has the higher overall gaming score, while Arc A770 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8800 GTS rev 2 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8800 GTS rev 2 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc A770 offers more overall performance, while Arc A770 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8800 GTS rev 2 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A770 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc A770 leads in combined 1440p performance. Arc A770 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc A770 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8800 GTS rev 2 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8800 GTS rev 2 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc A770 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.