H2H

Intel Arc A580 vs GeForce 8800 GTS rev 2

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Arc A580 และ 8800 GTS rev 2 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Arc A580 เหนือกว่า 8800 GTS rev 2 23% ตามดัชนีรวม Head to Head+23%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Intel Arc A580 vs GeForce 8800 GTS rev 2: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Arc A580 และ 8800 GTS rev 2 แสดงว่า Arc A580 นำ 23% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8800 GTS rev 2 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4839
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
9196
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6813
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

Arc A580 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

Arc A580 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A580 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ8%

Arc A580 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿4,128

8800 GTS rev 2 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 46–51จาก 317
Arc A580#48ตำแหน่งในอันดับ GPU
8800 GTS rev 2#85ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Intel Arc A580

111 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8800 GTS rev 2

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Arc A580 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryArc A5808800 GTS rev 2
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
48ดีกว่า
39
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
41ดีกว่า
34
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
39ดีกว่า
32
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
91
96ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
66ดีกว่า
61
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Arc A580 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationArc A5808800 GTS rev 2
ความถี่หน่วยความจำ16 GHzดีกว่า1,64 GHz
DisplayPortDisplayPort 2.0
HDMIHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
TFLOPS12.29ดีกว่า0.022
การใช้พลังงาน175 W135 Wดีกว่า
วันที่เปิดตัว20232007
สถาปัตยกรรมXe-HPGTesla
UpscalingXeSS
ความหนาDual-slotSingle-slot
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 1.1, CUDA 1.1
ราคาเปิดตัว$179$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์3072ดีกว่า8
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
PSU ที่แนะนำ450 W200 Wดีกว่า
ขนาด die406 mm²86 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 8 MBL2 0.02 MB
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1700 - 2000 MHzดีกว่า650 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1700 MHzดีกว่า650 MHz
ความเร็ว Boost2000 MHzดีกว่า650 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6512 MB GDDR3ดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 millionดีกว่า210 million
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6 pin
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ512 GB/sดีกว่า52 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 2x16
การใช้พลังงาน175 W135 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า65 nm
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความยาวVaries by board170 mm
ความละเอียดสูงสุด7680 × 4320Varies by board
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Arc A580 และ 8800 GTS rev 2 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Arc A5808800 GTS rev 2
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
25 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
16 FPSประมาณการ 66%
11 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
7 FPSประมาณการ 61%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongArc A58025 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneArc A58025 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2Arc A580209 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2194 FPSประมาณการ 72%Arc A580147 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2137 FPSประมาณการ 72%Arc A580114 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 276 FPSประมาณการ 66%Arc A58044 FPSประมาณการ 69%8800 GTS rev 229 FPSประมาณการ 63%
Cyberpunk 2077Arc A580135 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2125 FPSประมาณการ 72%Arc A580116 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2108 FPSประมาณการ 72%Arc A58083 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 255 FPSประมาณการ 66%Arc A58030 FPSประมาณการ 69%8800 GTS rev 219 FPSประมาณการ 63%
Forza Horizon 5Arc A580170 FPSประมาณการ 80%8800 GTS rev 2158 FPSประมาณการ 78%Arc A580110 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2102 FPSประมาณการ 72%Arc A580103 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 269 FPSประมาณการ 66%Arc A58065 FPSประมาณการ 69%8800 GTS rev 242 FPSประมาณการ 63%
God of War RagnarökArc A58025 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyArc A580110 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 2102 FPSประมาณการ 72%Arc A58092 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 286 FPSประมาณการ 72%Arc A58074 FPSประมาณการ 74%8800 GTS rev 250 FPSประมาณการ 66%Arc A58030 FPSประมาณการ 69%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 63%
Microsoft Flight Simulator 2024Arc A58025 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsArc A58025 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
StarfieldArc A58025 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 223 FPSประมาณการ 64%Arc A58021 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 220 FPSประมาณการ 64%Arc A58016 FPSประมาณการ 66%8800 GTS rev 211 FPSประมาณการ 58%Arc A5807 FPSประมาณการ 61%8800 GTS rev 25 FPSประมาณการ 55%
Average FPSArc A58077 FPS8800 GTS rev 272 FPSArc A58059 FPS8800 GTS rev 255 FPSArc A58047 FPS8800 GTS rev 232 FPSArc A58021 FPS8800 GTS rev 214 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Arc A580 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A5808800 GTS rev 2ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100483921%
H2H Compute IndexH2H Index / 100543251%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100543251%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1006813136%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 10091965%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Arc A580 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีArc A5808800 GTS rev 2ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100572771%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100562867%
H2H Inference IndexH2H Index / 100543251%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100592484%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100543154%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Arc A580 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A5808800 GTS rev 2
DirectX12.210.0
Vulkan1.4
OpenGL4.63.3
UpscalingXeSS
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 1.1, CUDA 1.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Arc A580 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A5808800 GTS rev 2
สถาปัตยกรรมXe-HPGTesla
กระบวนการผลิต6 nmดีกว่า65 nm
วันที่เปิดตัว20232007
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Arc A580 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A5808800 GTS rev 2
จำนวนทรานซิสเตอร์21700 millionดีกว่า210 million
ขนาด die406 mm²86 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์3072ดีกว่า8
ความเร็วพื้นฐาน1700 MHzดีกว่า650 MHz
ความเร็ว Boost2000 MHzดีกว่า650 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Arc A580 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A5808800 GTS rev 2
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 2x16
ความยาวVaries by board170 mm
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ450 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8+8 pin6 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Arc A580 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A5808800 GTS rev 2
HDMIHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 2.0
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด4Varies by board
ความละเอียดสูงสุด7680 × 4320Varies by board

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Arc A580 และ 8800 GTS rev 2 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsArc A5808800 GTS rev 2
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR6512 MB GDDR3ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR3
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
TFLOPS12.29ดีกว่า0.022
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AArc A58066
อุปกรณ์ B8800 GTS rev 261
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Arc A580 or 8800 GTS rev 2?

Arc A580 has the higher overall gaming score, while Arc A580 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8800 GTS rev 2 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8800 GTS rev 2 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Arc A580 offers more overall performance, while Arc A580 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8800 GTS rev 2 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A580 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Arc A580 leads in combined 1440p performance. Arc A580 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Arc A580 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8800 GTS rev 2 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8800 GTS rev 2 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Arc A580 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.