H2H

GeForce RTX 4080 SUPER vs Intel Arc A770

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RTX 4080 SUPER และ Arc A770 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RTX 4080 SUPER เหนือกว่า Arc A770 38% ตามดัชนีรวม Head to Head+38%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce RTX 4080 SUPER vs Intel Arc A770: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RTX 4080 SUPER และ Arc A770 แสดงว่า RTX 4080 SUPER นำ 38% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Arc A770 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
7655
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
7981
ราคา / ประสิทธิภาพ
70100
ความจุหน่วยความจำ
8888
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ชุมชน · ข้อมูลยืนยันแล้ว

ฮาร์ดแวร์ที่สตรีมเมอร์ใช้

ชุดอุปกรณ์จริงแบบสาธารณะที่เชื่อมกับแต่ละอุปกรณ์

เปิดสเปกสตรีมเมอร์
VS
Intel Arc A770IntelArc A7700

ยังไม่มีสเปกสาธารณะที่ยืนยันแล้ว

0สเปกที่ยืนยันแล้ว
ผลการเปรียบเทียบ

RTX 4080 SUPER เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RTX 4080 SUPER นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Arc A770 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ9%

RTX 4080 SUPER นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿55,655

Arc A770 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 12–17จาก 319
RTX 4080 SUPER#14ตำแหน่งในอันดับ GPU
Arc A770#36ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce RTX 4080 SUPER

137 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Intel Arc A770

100/100 · ราคา $329

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RTX 4080 SUPER และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRTX 4080 SUPERArc A770
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
76ดีกว่า
55
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
61ดีกว่า
46
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
59ดีกว่า
44
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
79
81ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
75ดีกว่า
69
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RTX 4080 SUPER และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRTX 4080 SUPERArc A770
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.0
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 3XeSS
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS52.22ดีกว่า19.66
การใช้พลังงาน320 W225 Wดีกว่า
สถาปัตยกรรมNVIDIA Ada LovelaceXe-HPG
ราคาเปิดตัว$999$329ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์10240ดีกว่า4096
ความหนาTriple-slotDual-slot
ขั้วต่อไฟ16 pin8+8 pin
ชนิดหน่วยความจำGDDR6XGDDR6
วันที่เปิดตัว20242022
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.9OpenCL 3.0
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6X16 GB GDDR6
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2295 - 2550 MHzดีกว่า2100 - 2400 MHz
การใช้พลังงาน320 W225 Wดีกว่า
ขนาด die379 mm²ดีกว่า406 mm²
ความเร็วพื้นฐาน2295 MHzดีกว่า2100 MHz
ความเร็ว Boost2550 MHzดีกว่า2400 MHz
ความยาว310 mmVaries by board
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ736 GB/sดีกว่า512 GB/s
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 64 MBL2 16 MBดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ23 GHzดีกว่า16 GHz
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า6 nm
PSU ที่แนะนำ700 W550 Wดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์45900 millionดีกว่า21700 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RTX 4080 SUPER และ Arc A770 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RTX 4080 SUPERArc A770
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
37 FPSประมาณการ 66%
27 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
32 FPSประมาณการ 66%
23 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
24 FPSประมาณการ 66%
17 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
14 FPSประมาณการ 66%
10 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 4080 SUPER37 FPSประมาณการ 66%Arc A77027 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER32 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER24 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER14 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRTX 4080 SUPER37 FPSประมาณการ 66%Arc A77027 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER32 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER24 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER14 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RTX 4080 SUPER313 FPSประมาณการ 82%Arc A770228 FPSประมาณการ 74%RTX 4080 SUPER220 FPSประมาณการ 82%Arc A770160 FPSประมาณการ 74%RTX 4080 SUPER171 FPSประมาณการ 82%Arc A770125 FPSประมาณการ 74%RTX 4080 SUPER85 FPSประมาณการ 82%Arc A77062 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RTX 4080 SUPER202 FPSประมาณการ 82%Arc A770147 FPSประมาณการ 74%RTX 4080 SUPER174 FPSประมาณการ 82%Arc A770127 FPSประมาณการ 74%RTX 4080 SUPER124 FPSประมาณการ 82%Arc A77090 FPSประมาณการ 74%RTX 4080 SUPER57 FPSประมาณการ 82%Arc A77042 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RTX 4080 SUPER232 FPSประมาณการ 82%Arc A770186 FPSประมาณการ 80%RTX 4080 SUPER165 FPSประมาณการ 82%Arc A770120 FPSประมาณการ 74%RTX 4080 SUPER154 FPSประมาณการ 82%Arc A770112 FPSประมาณการ 74%RTX 4080 SUPER125 FPSประมาณการ 82%Arc A77091 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRTX 4080 SUPER37 FPSประมาณการ 66%Arc A77027 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER32 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER24 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER14 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRTX 4080 SUPER165 FPSประมาณการ 82%Arc A770120 FPSประมาณการ 74%RTX 4080 SUPER138 FPSประมาณการ 82%Arc A770101 FPSประมาณการ 74%RTX 4080 SUPER111 FPSประมาณการ 82%Arc A77081 FPSประมาณการ 74%RTX 4080 SUPER58 FPSประมาณการ 82%Arc A77042 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 4080 SUPER37 FPSประมาณการ 66%Arc A77027 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER32 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER24 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER14 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRTX 4080 SUPER37 FPSประมาณการ 66%Arc A77027 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER32 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER24 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER14 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRTX 4080 SUPER37 FPSประมาณการ 66%Arc A77027 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER32 FPSประมาณการ 66%Arc A77023 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER24 FPSประมาณการ 66%Arc A77017 FPSประมาณการ 66%RTX 4080 SUPER14 FPSประมาณการ 66%Arc A77010 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRTX 4080 SUPER113 FPSArc A77084 FPSRTX 4080 SUPER89 FPSArc A77065 FPSRTX 4080 SUPER70 FPSArc A77051 FPSRTX 4080 SUPER41 FPSArc A77030 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RTX 4080 SUPER และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 4080 SUPERArc A770ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100765532%
H2H Compute IndexH2H Index / 100796421%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100796421%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10088880%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 10079813%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RTX 4080 SUPER และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRTX 4080 SUPERArc A770ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100817015%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100816817%
H2H Inference IndexH2H Index / 100796421%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100837313%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100806521%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RTX 4080 SUPER และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4080 SUPERArc A770
DirectX12.212.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 3XeSS
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.9OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RTX 4080 SUPER และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4080 SUPERArc A770
สถาปัตยกรรมNVIDIA Ada LovelaceXe-HPG
กระบวนการผลิต5 nmดีกว่า6 nm
วันที่เปิดตัว20242022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RTX 4080 SUPER และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4080 SUPERArc A770
จำนวนทรานซิสเตอร์45900 millionดีกว่า21700 million
ขนาด die379 mm²ดีกว่า406 mm²
หน่วย shader / คอร์10240ดีกว่า4096
ความเร็วพื้นฐาน2295 MHzดีกว่า2100 MHz
ความเร็ว Boost2550 MHzดีกว่า2400 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RTX 4080 SUPER และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4080 SUPERArc A770
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
ความยาว310 mmVaries by board
ความหนาTriple-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ700 W550 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ16 pin8+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RTX 4080 SUPER และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4080 SUPERArc A770
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 2.0
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RTX 4080 SUPER และ Arc A770 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRTX 4080 SUPERArc A770
หน่วยความจำวิดีโอ16 GB GDDR6X16 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6XGDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bit256 bit
TFLOPS52.22ดีกว่า19.66
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARTX 4080 SUPER75
อุปกรณ์ BArc A77069
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 4080 SUPER or Arc A770?

RTX 4080 SUPER has the higher overall gaming score, while Arc A770 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 4080 SUPER is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 4080 SUPER is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 4080 SUPER offers more overall performance, while RTX 4080 SUPER offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 4080 SUPER is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Arc A770 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 4080 SUPER leads in combined 1440p performance. RTX 4080 SUPER can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 4080 SUPER is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Arc A770 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Arc A770 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 4080 SUPER if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.