H2H

Radeon RX 5700 vs Radeon RX 6750 XT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 5700 และ RX 6750 XT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 6750 XT เหนือกว่า RX 5700 11% ตามดัชนีรวม Head to Head+11%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 5700 vs Radeon RX 6750 XT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 5700 และ RX 6750 XT แสดงว่า RX 6750 XT นำ 11% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 5700 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4550
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
8367
ราคา / ประสิทธิภาพ
10091
ความจุหน่วยความจำ
6880
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 5700 เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 5700 นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 5700 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ3%

RX 5700 นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿9,330

RX 5700 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 76–81จาก 317
RX 5700#78ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 6750 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 5700

176 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 5700

100/100 · ราคา $299

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 5700 และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 5700RX 6750 XT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
45
50ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
39
42ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
36
40ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
83ดีกว่า
67
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
63ดีกว่า
61
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 5700 และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 5700RX 6750 XT
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRFSR
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
DirectX12.112.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS7.94913.31ดีกว่า
การใช้พลังงาน180 Wดีกว่า250 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ6+8 pin6+8 pin
วันที่เปิดตัว20192022
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0RDNA 2.0ดีกว่า
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$299ดีกว่า$549
หน่วย shader / คอร์23042560ดีกว่า
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1465 - 1625 MHz2150 - 2600 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1465 MHz2150 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1625 MHz2600 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR612 GB GDDR6ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ14 GHz18 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า192 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ448 GB/sดีกว่า432 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน180 Wดีกว่า250 W
กระบวนการผลิต7 nm7 nm
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า600 W
ความยาว268 mm267 mmดีกว่า
ขนาด die251 mm²ดีกว่า335 mm²
แคชหน่วยความจำL2 4 MBดีกว่าL1 128 KB, L2 3 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์10300 million17200 millionดีกว่า
จำนวนจอสูงสุด44
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 5700 และ RX 6750 XT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 5700RX 6750 XT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 66%
25 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
20 FPSประมาณการ 66%
21 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
15 FPSประมาณการ 66%
16 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
6 FPSประมาณการ 60%
8 FPSประมาณการ 64%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 570023 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 570020 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 570015 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 57006 FPSประมาณการ 60%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%
Call of Duty: WarzoneRX 570023 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 570020 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 570015 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 57006 FPSประมาณการ 60%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%
Counter-Strike 2RX 5700196 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT211 FPSประมาณการ 74%RX 5700138 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT149 FPSประมาณการ 74%RX 5700107 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT116 FPSประมาณการ 74%RX 570040 FPSประมาณการ 68%RX 6750 XT51 FPSประมาณการ 72%
Cyberpunk 2077RX 5700126 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT136 FPSประมาณการ 74%RX 5700109 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT118 FPSประมาณการ 74%RX 570078 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT84 FPSประมาณการ 74%RX 570027 FPSประมาณการ 68%RX 6750 XT34 FPSประมาณการ 72%
Forza Horizon 5RX 5700159 FPSประมาณการ 80%RX 6750 XT172 FPSประมาณการ 80%RX 5700103 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT111 FPSประมาณการ 74%RX 570096 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT104 FPSประมาณการ 74%RX 570058 FPSประมาณการ 68%RX 6750 XT76 FPSประมาณการ 72%
God of War RagnarökRX 570023 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 570020 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 570015 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 57006 FPSประมาณการ 60%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%
Hogwarts LegacyRX 5700103 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT111 FPSประมาณการ 74%RX 570086 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT93 FPSประมาณการ 74%RX 570069 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT75 FPSประมาณการ 74%RX 570027 FPSประมาณการ 68%RX 6750 XT35 FPSประมาณการ 72%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 570023 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 570020 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 570015 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 57006 FPSประมาณการ 60%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%
Monster Hunter WildsRX 570023 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 570020 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 570015 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 57006 FPSประมาณการ 60%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%
StarfieldRX 570023 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 570020 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 570015 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 57006 FPSประมาณการ 60%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%
Average FPSRX 570072 FPSRX 6750 XT78 FPSRX 570056 FPSRX 6750 XT60 FPSRX 570044 FPSRX 6750 XT48 FPSRX 570019 FPSRX 6750 XT24 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 5700 และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 5700RX 6750 XTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100455011%
H2H Compute IndexH2H Index / 100506018%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100525811%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100688016%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100836721%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 5700 และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 5700RX 6750 XTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100556314%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100546214%
H2H Inference IndexH2H Index / 100525811%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100586613%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100525913%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 5700 และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5700RX 6750 XT
DirectX12.112.2
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 5700 และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5700RX 6750 XT
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0RDNA 2.0ดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nm7 nm
วันที่เปิดตัว20192022
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 5700 และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5700RX 6750 XT
จำนวนทรานซิสเตอร์10300 million17200 millionดีกว่า
ขนาด die251 mm²ดีกว่า335 mm²
หน่วย shader / คอร์23042560ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1465 MHz2150 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1625 MHz2600 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 5700 และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5700RX 6750 XT
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
ความยาว268 mm267 mmดีกว่า
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า600 W
ขั้วต่อไฟ6+8 pin6+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 5700 และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5700RX 6750 XT
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 5700 และ RX 6750 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 5700RX 6750 XT
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR612 GB GDDR6ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า192 bit
TFLOPS7.94913.31ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 570063
อุปกรณ์ BRX 6750 XT61
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 5700 or RX 6750 XT?

RX 5700 has the higher overall gaming score, while RX 5700 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 5700 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 5700 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 5700 offers more overall performance, while RX 5700 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 5700 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 5700 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 5700 leads in combined 1440p performance. RX 5700 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 5700 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 5700 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 5700 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 5700 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.