H2H

Radeon RX 6750 XT vs Radeon RX 5700 XT

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 6750 XT และ RX 5700 XT จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 6750 XT เหนือกว่า RX 5700 XT 11% ตามดัชนีรวม Head to Head+11%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 6750 XT vs Radeon RX 5700 XT: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 6750 XT และ RX 5700 XT แสดงว่า RX 6750 XT นำ 11% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 5700 XT อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
5045
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
6767
ราคา / ประสิทธิภาพ
91100
ความจุหน่วยความจำ
8068
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 6750 XT เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 6750 XT นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 5700 XT ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

RX 6750 XT นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿9,164

RX 5700 XT ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 115–120จาก 317
RX 6750 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 5700 XTไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon RX 6750 XT

130 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 5700 XT

100/100 · ราคา $299

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 6750 XT และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 6750 XTRX 5700 XT
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
50ดีกว่า
45
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
42ดีกว่า
39
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
40ดีกว่า
36
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
67
67
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
61ดีกว่า
60
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 6750 XT และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 6750 XTRX 5700 XT
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSRFSR
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS13.31ดีกว่า9.754
การใช้พลังงาน250 W225 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
ขั้วต่อไฟ6+8 pin6+8 pin
วันที่เปิดตัว20222019
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0ดีกว่าRDNA 1.0
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$549$299ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์25602560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา2150 - 2600 MHzดีกว่า1605 - 1755 MHz
ความเร็วพื้นฐาน2150 MHzดีกว่า1605 MHz
ความเร็ว Boost2600 MHzดีกว่า1755 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR6ดีกว่า8 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ18 GHzดีกว่า14 GHz
บัสหน่วยความจำ192 bit256 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ432 GB/s448 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
การใช้พลังงาน250 W225 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต7 nm7 nm
PSU ที่แนะนำ600 W550 Wดีกว่า
ความยาว267 mmดีกว่า272 mm
ขนาด die335 mm²251 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 128 KB, L2 3 MBL2 4 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์17200 millionดีกว่า10300 million
จำนวนจอสูงสุด44
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 6750 XT และ RX 5700 XT ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 6750 XTRX 5700 XT
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
25 FPSประมาณการ 66%
24 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 66%
20 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
16 FPSประมาณการ 66%
15 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 64%
6 FPSประมาณการ 60%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%RX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%
Call of Duty: WarzoneRX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%RX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%
Counter-Strike 2RX 6750 XT211 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT200 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT149 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT140 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT116 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT109 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT51 FPSประมาณการ 72%RX 5700 XT40 FPSประมาณการ 68%
Cyberpunk 2077RX 6750 XT136 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT129 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT118 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT111 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT84 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT79 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT34 FPSประมาณการ 72%RX 5700 XT27 FPSประมาณการ 68%
Forza Horizon 5RX 6750 XT172 FPSประมาณการ 80%RX 5700 XT163 FPSประมาณการ 80%RX 6750 XT111 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT105 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT104 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT98 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT76 FPSประมาณการ 72%RX 5700 XT59 FPSประมาณการ 68%
God of War RagnarökRX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%RX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%
Hogwarts LegacyRX 6750 XT111 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT105 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT93 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT88 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT75 FPSประมาณการ 74%RX 5700 XT71 FPSประมาณการ 74%RX 6750 XT35 FPSประมาณการ 72%RX 5700 XT28 FPSประมาณการ 68%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%RX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%
Monster Hunter WildsRX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%RX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%
StarfieldRX 6750 XT25 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT24 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT21 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT20 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT16 FPSประมาณการ 66%RX 5700 XT15 FPSประมาณการ 66%RX 6750 XT8 FPSประมาณการ 64%RX 5700 XT6 FPSประมาณการ 60%
Average FPSRX 6750 XT78 FPSRX 5700 XT74 FPSRX 6750 XT60 FPSRX 5700 XT56 FPSRX 6750 XT48 FPSRX 5700 XT45 FPSRX 6750 XT24 FPSRX 5700 XT19 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 6750 XT และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6750 XTRX 5700 XTส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100504511%
H2H Compute IndexH2H Index / 100605116%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100585211%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100806816%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 10067670%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 6750 XT และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 6750 XTRX 5700 XTส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100635514%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100625414%
H2H Inference IndexH2H Index / 100585211%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100665813%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100595213%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 6750 XT และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6750 XTRX 5700 XT
DirectX12.212.1
Vulkan1.41.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 6750 XT และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6750 XTRX 5700 XT
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0ดีกว่าRDNA 1.0
กระบวนการผลิต7 nm7 nm
วันที่เปิดตัว20222019
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 6750 XT และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6750 XTRX 5700 XT
จำนวนทรานซิสเตอร์17200 millionดีกว่า10300 million
ขนาด die335 mm²251 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์25602560
ความเร็วพื้นฐาน2150 MHzดีกว่า1605 MHz
ความเร็ว Boost2600 MHzดีกว่า1755 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 6750 XT และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6750 XTRX 5700 XT
อินเทอร์เฟซPCIe 4x16PCIe 4x16
ความยาว267 mmดีกว่า272 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ600 W550 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ6+8 pin6+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 6750 XT และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6750 XTRX 5700 XT
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 6750 XT และ RX 5700 XT ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 6750 XTRX 5700 XT
หน่วยความจำวิดีโอ12 GB GDDR6ดีกว่า8 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำGDDR6GDDR6
บัสหน่วยความจำ192 bit256 bitดีกว่า
TFLOPS13.31ดีกว่า9.754
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 6750 XT61
อุปกรณ์ BRX 5700 XT60
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 6750 XT or RX 5700 XT?

RX 6750 XT has the higher overall gaming score, while RX 5700 XT offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RX 6750 XT is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RX 6750 XT is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 6750 XT offers more overall performance, while RX 6750 XT offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RX 6750 XT is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 5700 XT is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 6750 XT leads in combined 1440p performance. RX 6750 XT can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 6750 XT is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 5700 XT is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 5700 XT is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 6750 XT if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.