H2H

GeForce 8300 GS vs Radeon RX 590 GME

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8300 GS และ RX 590 GME จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 590 GME เหนือกว่า 8300 GS 14% ตามดัชนีรวม Head to Head+14%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8300 GS vs Radeon RX 590 GME: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8300 GS และ RX 590 GME แสดงว่า RX 590 GME นำ 14% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8300 GS อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
3641
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
10078
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
468
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

8300 GS เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

8300 GS นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8300 GS ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ2%

8300 GS นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿3,332

8300 GS ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 133–138จาก 317
8300 GSไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 590 GMEไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce 8300 GS

132 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8300 GS

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8300 GS และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8300 GSRX 590 GME
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
36
41ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
32
36ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
30
34ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100ดีกว่า
78
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
60ดีกว่า
59
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8300 GS และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8300 GSRX 590 GME
Device classDesktopDesktop
HDMIHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4a
DirectX10.012.0
Vulkan1.3
OpenGL3.34.6
TFLOPS0.0156.543ดีกว่า
การใช้พลังงาน40 Wดีกว่า175 W
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา459 MHz1257 - 1380 MHzดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำDDR2GDDR5
ขั้วต่อไฟNone8 pin
วันที่เปิดตัว20072020
สถาปัตยกรรมTeslaGCN 4.0
ความหนาSingle-slotDual-slot
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320
ความยาวVaries by board241 mm
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 2.1
ราคาเปิดตัว$79ดีกว่า$229
หน่วย shader / คอร์82304ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน459 MHz1257 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost459 MHz1380 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ128 MB DDR2ดีกว่า8 GB GDDR5
ความถี่หน่วยความจำ800 MHzดีกว่า8 GHz
บัสหน่วยความจำ64 bit256 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ6400 GB/sดีกว่า256 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 2x16PCIe 3x16
การใช้พลังงาน40 Wดีกว่า175 W
กระบวนการผลิต80 nm14 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ200 Wดีกว่า450 W
ขนาด die127 mm²ดีกว่า232 mm²
แคชหน่วยความจำL2 0.02 MBดีกว่าL1 16 KB, L2 2 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์210 million5700 millionดีกว่า
USB Type-Cไม่ไม่
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8300 GS และ RX 590 GME ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8300 GSRX 590 GME
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
20 FPSประมาณการ 64%
23 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
17 FPSประมาณการ 64%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
10 FPSประมาณการ 60%
13 FPSประมาณการ 64%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 56%
5 FPSประมาณการ 57%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8300 GS20 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%8300 GS17 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%8300 GS10 FPSประมาณการ 60%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%8300 GS5 FPSประมาณการ 56%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Call of Duty: Warzone8300 GS20 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%8300 GS17 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%8300 GS10 FPSประมาณการ 60%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%8300 GS5 FPSประมาณการ 56%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Counter-Strike 28300 GS171 FPSประมาณการ 72%RX 590 GME189 FPSประมาณการ 74%8300 GS120 FPSประมาณการ 72%RX 590 GME133 FPSประมาณการ 74%8300 GS74 FPSประมาณการ 68%RX 590 GME96 FPSประมาณการ 72%8300 GS28 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME31 FPSประมาณการ 65%
Cyberpunk 20778300 GS111 FPSประมาณการ 72%RX 590 GME122 FPSประมาณการ 74%8300 GS95 FPSประมาณการ 72%RX 590 GME105 FPSประมาณการ 74%8300 GS54 FPSประมาณการ 68%RX 590 GME70 FPSประมาณการ 72%8300 GS19 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME21 FPSประมาณการ 65%
Forza Horizon 58300 GS139 FPSประมาณการ 78%RX 590 GME154 FPSประมาณการ 80%8300 GS90 FPSประมาณการ 72%RX 590 GME100 FPSประมาณการ 74%8300 GS67 FPSประมาณการ 68%RX 590 GME86 FPSประมาณการ 72%8300 GS41 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME46 FPSประมาณการ 65%
God of War Ragnarök8300 GS20 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%8300 GS17 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%8300 GS10 FPSประมาณการ 60%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%8300 GS5 FPSประมาณการ 56%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Hogwarts Legacy8300 GS90 FPSประมาณการ 72%RX 590 GME100 FPSประมาณการ 74%8300 GS76 FPSประมาณการ 72%RX 590 GME84 FPSประมาณการ 74%8300 GS48 FPSประมาณการ 68%RX 590 GME62 FPSประมาณการ 72%8300 GS19 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME21 FPSประมาณการ 65%
Microsoft Flight Simulator 20248300 GS20 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%8300 GS17 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%8300 GS10 FPSประมาณการ 60%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%8300 GS5 FPSประมาณการ 56%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Monster Hunter Wilds8300 GS20 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%8300 GS17 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%8300 GS10 FPSประมาณการ 60%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%8300 GS5 FPSประมาณการ 56%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Starfield8300 GS20 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%8300 GS17 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%8300 GS10 FPSประมาณการ 60%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%8300 GS5 FPSประมาณการ 56%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%
Average FPS8300 GS63 FPSRX 590 GME70 FPS8300 GS48 FPSRX 590 GME54 FPS8300 GS30 FPSRX 590 GME39 FPS8300 GS14 FPSRX 590 GME15 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8300 GS และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8300 GSRX 590 GMEส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100364113%
H2H Compute IndexH2H Index / 100284649%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100274958%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100468178%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001007825%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8300 GS และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8300 GSRX 590 GMEส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100215386%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100235277%
H2H Inference IndexH2H Index / 100274958%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 1001856103%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100264961%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8300 GS และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8300 GSRX 590 GME
DirectX10.012.0
Vulkan1.3
OpenGL3.34.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 2.1

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8300 GS และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8300 GSRX 590 GME
สถาปัตยกรรมTeslaGCN 4.0
กระบวนการผลิต80 nm14 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072020
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8300 GS และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8300 GSRX 590 GME
จำนวนทรานซิสเตอร์210 million5700 millionดีกว่า
ขนาด die127 mm²ดีกว่า232 mm²
หน่วย shader / คอร์82304ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน459 MHz1257 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost459 MHz1380 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8300 GS และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8300 GSRX 590 GME
อินเทอร์เฟซPCIe 2x16PCIe 3x16
ความยาวVaries by board241 mm
ความหนาSingle-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ200 Wดีกว่า450 W
ขั้วต่อไฟNone8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8300 GS และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8300 GSRX 590 GME
HDMIHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด34
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8300 GS และ RX 590 GME ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8300 GSRX 590 GME
หน่วยความจำวิดีโอ128 MB DDR2ดีกว่า8 GB GDDR5
ชนิดหน่วยความจำDDR2GDDR5
บัสหน่วยความจำ64 bit256 bitดีกว่า
TFLOPS0.0156.543ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8300 GS60
อุปกรณ์ BRX 590 GME59
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8300 GS or RX 590 GME?

8300 GS has the higher overall gaming score, while 8300 GS offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8300 GS is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8300 GS is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8300 GS offers more overall performance, while 8300 GS offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8300 GS is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8300 GS is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8300 GS leads in combined 1440p performance. 8300 GS can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8300 GS is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8300 GS is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8300 GS is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8300 GS if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.