H2H

Radeon RX 590 GME vs GeForce 210

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 590 GME และ 210 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 590 GME เหนือกว่า 210 32% ตามดัชนีรวม Head to Head+32%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 590 GME vs GeForce 210: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 590 GME และ 210 แสดงว่า RX 590 GME นำ 32% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 210 อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4131
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
78100
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ความจุหน่วยความจำ
6843
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 590 GME เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 590 GME นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 590 GME ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ4%

RX 590 GME นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿3,332

210 ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 152–157จาก 317
RX 590 GMEไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
210ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce 210

83 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 210

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 590 GME210
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
41ดีกว่า
31
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
36ดีกว่า
29
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
34ดีกว่า
26
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
78
100ดีกว่า
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
59ดีกว่า
57
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 590 GME210
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort
HDMIHDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSR
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43204096 × 2160
USB Type-Cไม่ไม่
DirectX12.010.1
Vulkan1.3
OpenGL4.63.3
TFLOPS6.543ดีกว่า0.039
การใช้พลังงาน175 W31 Wดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR5DDR3
ขั้วต่อไฟ8 pinNone
วันที่เปิดตัว20202009
สถาปัตยกรรมGCN 4.0ดีกว่าTesla 2.0
ความหนาDual-slotSingle-slot
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 1.1, CUDA 1.2
ราคาเปิดตัว$229$79ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2304ดีกว่า16
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1257 - 1380 MHzดีกว่า589 MHz
ความเร็วพื้นฐาน1257 MHzดีกว่า589 MHz
ความเร็ว Boost1380 MHzดีกว่า589 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR5ดีกว่า1 GB DDR3
ความถี่หน่วยความจำ8 GHzดีกว่า1,2 GHz
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ256 GB/sดีกว่า10 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 2x16
การใช้พลังงาน175 W31 Wดีกว่า
กระบวนการผลิต14 nmดีกว่า40 nm
PSU ที่แนะนำ450 W200 Wดีกว่า
ความยาว241 mm168 mmดีกว่า
ขนาด die232 mm²57 mm²ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL1 16 KB, L2 2 MBL2 0.03 MBดีกว่า
จำนวนทรานซิสเตอร์5700 millionดีกว่า260 million
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 590 GME และ 210 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 590 GME210
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 66%
18 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
16 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
13 FPSประมาณการ 64%
8 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 57%
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%2108 FPSประมาณการ 58%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%2105 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%2108 FPSประมาณการ 58%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%2105 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 590 GME189 FPSประมาณการ 74%210154 FPSประมาณการ 72%RX 590 GME133 FPSประมาณการ 74%210108 FPSประมาณการ 72%RX 590 GME96 FPSประมาณการ 72%21058 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME31 FPSประมาณการ 65%21021 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077RX 590 GME122 FPSประมาณการ 74%210100 FPSประมาณการ 72%RX 590 GME105 FPSประมาณการ 74%21086 FPSประมาณการ 72%RX 590 GME70 FPSประมาณการ 72%21042 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME21 FPSประมาณการ 65%21014 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5RX 590 GME154 FPSประมาณการ 80%210126 FPSประมาณการ 78%RX 590 GME100 FPSประมาณการ 74%21081 FPSประมาณการ 72%RX 590 GME86 FPSประมาณการ 72%21052 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME46 FPSประมาณการ 65%21031 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%2108 FPSประมาณการ 58%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%2105 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 590 GME100 FPSประมาณการ 74%21081 FPSประมาณการ 72%RX 590 GME84 FPSประมาณการ 74%21068 FPSประมาณการ 72%RX 590 GME62 FPSประมาณการ 72%21038 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME21 FPSประมาณการ 65%21014 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%2108 FPSประมาณการ 58%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%2105 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%2108 FPSประมาณการ 58%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%2105 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%21018 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%21016 FPSประมาณการ 64%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%2108 FPSประมาณการ 58%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%2105 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 590 GME70 FPS21057 FPSRX 590 GME54 FPS21044 FPSRX 590 GME39 FPS21024 FPSRX 590 GME15 FPS21011 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 590 GME210ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100413128%
H2H Compute IndexH2H Index / 100463139%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100493436%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100684345%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1007810025%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 590 GME210ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100533638%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100523636%
H2H Inference IndexH2H Index / 100493436%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100563838%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100493533%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GME210
DirectX12.010.1
Vulkan1.3
OpenGL4.63.3
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 1.1, CUDA 1.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GME210
สถาปัตยกรรมGCN 4.0ดีกว่าTesla 2.0
กระบวนการผลิต14 nmดีกว่า40 nm
วันที่เปิดตัว20202009
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GME210
จำนวนทรานซิสเตอร์5700 millionดีกว่า260 million
ขนาด die232 mm²57 mm²ดีกว่า
หน่วย shader / คอร์2304ดีกว่า16
ความเร็วพื้นฐาน1257 MHzดีกว่า589 MHz
ความเร็ว Boost1380 MHzดีกว่า589 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GME210
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 2x16
ความยาว241 mm168 mmดีกว่า
ความหนาDual-slotSingle-slot
PSU ที่แนะนำ450 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GME210
HDMIHDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด43
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43204096 × 2160

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GME210
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR5ดีกว่า1 GB DDR3
ชนิดหน่วยความจำGDDR5DDR3
บัสหน่วยความจำ256 bitดีกว่า64 bit
TFLOPS6.543ดีกว่า0.039
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 590 GME59
อุปกรณ์ B21057
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 590 GME or 210?

RX 590 GME has the higher overall gaming score, while RX 590 GME offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

210 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

210 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 590 GME offers more overall performance, while RX 590 GME offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

210 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 590 GME is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 590 GME leads in combined 1440p performance. RX 590 GME can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 590 GME is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

210 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

210 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 590 GME if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.