H2H

GeForce 8400 GS vs Radeon RX 9050 4 GB

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ 8400 GS และ RX 9050 4 GB จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 9050 4 GB เหนือกว่า 8400 GS 2% ตามดัชนีรวม Head to Head+2%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

GeForce 8400 GS vs Radeon RX 9050 4 GB: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ 8400 GS และ RX 9050 4 GB แสดงว่า RX 9050 4 GB นำ 2% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 8400 GS อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4243
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ความจุหน่วยความจำ
1360
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

8400 GS เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

8400 GS นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 8400 GS ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ8%

8400 GS นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 53–58จาก 319
8400 GS#55ตำแหน่งในอันดับ GPU
RX 9050 4 GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce 8400 GS

170 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 8400 GS

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ 8400 GS และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Category8400 GSRX 9050 4 GB
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
42
43ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
37
37
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
34
35ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
64ดีกว่า
59
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ 8400 GS และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specification8400 GSRX 9050 4 GB
Device classDesktopDesktop
DirectX10.012 Ultimate
OpenGL3.34.6
TFLOPS0.02910.6ดีกว่า
การใช้พลังงาน40 Wดีกว่า92 W
วันที่เปิดตัว20072026
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 4
ชนิดหน่วยความจำDDR2GDDR6
ขั้วต่อไฟNone8 pin
ความหนาSingle-slotVaries by board
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 3.0
ราคาเปิดตัว$79OEM only - not announced
กระบวนการผลิต80 nm4 nmดีกว่า
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา567 MHz1920 - 2600 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน567 MHz1920 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost567 MHz2600 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB DDR2ดีกว่า4 GB GDDR6
ความถี่หน่วยความจำ800 MHzดีกว่า18 Gbps
บัสหน่วยความจำ64 bit64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ6400 GB/sดีกว่า144 GB/s
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 5.0 x16
การใช้พลังงาน40 Wดีกว่า92 W
PSU ที่แนะนำ200 Wดีกว่า450 W
ความยาว170 mmVaries by board
VulkanNot supported1.4
HDMIBoard dependentHDMI 2.1b
ขนาด die127 mm²
จำนวนทรานซิสเตอร์210 million29.7 billionดีกว่า
หน่วย shader / คอร์161024ดีกว่า
แคชหน่วยความจำL2 0.02 MB16 MBดีกว่า
จำนวนจอสูงสุด3Varies by board
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 x 4320
USB Type-Cไม่ไม่
UpscalingNot supportedFSR 4.1
DisplayPortBoard dependentDisplayPort 2.1a
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ 8400 GS และ RX 9050 4 GB ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

8400 GSRX 9050 4 GB
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
24 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
21 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
12 FPSประมาณการ 60%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 56%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: Wukong8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RX 9050 4 GB8400 GS5 FPSประมาณการ 56%RX 9050 4 GB
Call of Duty: Warzone8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RX 9050 4 GB8400 GS5 FPSประมาณการ 56%RX 9050 4 GB
Counter-Strike 28400 GS204 FPSประมาณการ 72%RX 9050 4 GB8400 GS143 FPSประมาณการ 72%RX 9050 4 GB8400 GS88 FPSประมาณการ 68%RX 9050 4 GB8400 GS34 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB
Cyberpunk 20778400 GS132 FPSประมาณการ 72%RX 9050 4 GB8400 GS113 FPSประมาณการ 72%RX 9050 4 GB8400 GS64 FPSประมาณการ 68%RX 9050 4 GB8400 GS23 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB
Forza Horizon 58400 GS166 FPSประมาณการ 78%RX 9050 4 GB8400 GS108 FPSประมาณการ 72%RX 9050 4 GB8400 GS79 FPSประมาณการ 68%RX 9050 4 GB8400 GS49 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB
God of War Ragnarök8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RX 9050 4 GB8400 GS5 FPSประมาณการ 56%RX 9050 4 GB
Hogwarts Legacy8400 GS108 FPSประมาณการ 72%RX 9050 4 GB8400 GS90 FPSประมาณการ 72%RX 9050 4 GB8400 GS57 FPSประมาณการ 68%RX 9050 4 GB8400 GS23 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB
Microsoft Flight Simulator 20248400 GS24 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RX 9050 4 GB8400 GS5 FPSประมาณการ 56%RX 9050 4 GB
Monster Hunter Wilds8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RX 9050 4 GB8400 GS5 FPSประมาณการ 56%RX 9050 4 GB
Starfield8400 GS24 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB8400 GS21 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB8400 GS12 FPSประมาณการ 60%RX 9050 4 GB8400 GS5 FPSประมาณการ 56%RX 9050 4 GB
Average FPS8400 GS75 FPSRX 9050 4 GB8400 GS58 FPSRX 9050 4 GB8400 GS36 FPSRX 9050 4 GB8400 GS16 FPSRX 9050 4 GB
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ 8400 GS และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8400 GSRX 9050 4 GBส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10042432%
H2H Compute IndexH2H Index / 100345242%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100344834%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1001360129%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ 8400 GS และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนี8400 GSRX 9050 4 GBส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100295155%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100305050%
H2H Inference IndexH2H Index / 100344834%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100265368%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100334837%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ 8400 GS และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8400 GSRX 9050 4 GB
DirectX10.012 Ultimate
VulkanNot supported1.4
OpenGL3.34.6
UpscalingNot supportedFSR 4.1
Compute APIOpenCL 1.1, CUDA 1.1OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ 8400 GS และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8400 GSRX 9050 4 GB
สถาปัตยกรรมTeslaRDNA 4
กระบวนการผลิต80 nm4 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20072026
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ 8400 GS และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8400 GSRX 9050 4 GB
จำนวนทรานซิสเตอร์210 million29.7 billionดีกว่า
ขนาด die127 mm²
หน่วย shader / คอร์161024ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน567 MHz1920 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost567 MHz2600 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ 8400 GS และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8400 GSRX 9050 4 GB
อินเทอร์เฟซPCIe 1x16PCIe 5.0 x16
ความยาว170 mmVaries by board
ความหนาSingle-slotVaries by board
PSU ที่แนะนำ200 Wดีกว่า450 W
ขั้วต่อไฟNone8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ 8400 GS และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8400 GSRX 9050 4 GB
HDMIBoard dependentHDMI 2.1b
DisplayPortBoard dependentDisplayPort 2.1a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด3Varies by board
ความละเอียดสูงสุด2560 × 16007680 x 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ 8400 GS และ RX 9050 4 GB ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

Specifications8400 GSRX 9050 4 GB
หน่วยความจำวิดีโอ512 MB DDR2ดีกว่า4 GB GDDR6
ชนิดหน่วยความจำDDR2GDDR6
บัสหน่วยความจำ64 bit64 bit
TFLOPS0.02910.6ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ A8400 GS64
อุปกรณ์ BRX 9050 4 GB59
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: 8400 GS or RX 9050 4 GB?

8400 GS has the higher overall gaming score, while 8400 GS offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

8400 GS is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

8400 GS is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

8400 GS offers more overall performance, while 8400 GS offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

8400 GS is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

8400 GS is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

8400 GS leads in combined 1440p performance. 8400 GS can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

8400 GS is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

8400 GS is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

8400 GS is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to 8400 GS if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.