H2H

Radeon RX 9050 4 GB vs GeForce 210

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ 210 จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

RX 9050 4 GB เหนือกว่า 210 39% ตามดัชนีรวม Head to Head+39%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 9050 4 GB vs GeForce 210: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ 210 แสดงว่า RX 9050 4 GB นำ 39% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ 210 อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4331
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
100100
ความจุหน่วยความจำ
6043
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 9050 4 GB เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 9050 4 GB นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน 210 ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ4%

RX 9050 4 GB นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 129–134จาก 319
RX 9050 4 GBไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
210ไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

GeForce 210

83 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

GeForce 210

100/100 · ราคา $79

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 9050 4 GB210
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
43ดีกว่า
31
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
37ดีกว่า
29
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
35ดีกว่า
26
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
100
100
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
59ดีกว่า
57
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 9050 4 GB210
สถาปัตยกรรมRDNA 4ดีกว่าTesla 2.0
Device classDesktopDesktop
วันที่เปิดตัว20262009
TFLOPS10.6ดีกว่า0.039
หน่วย shader / คอร์1024ดีกว่า16
ความเร็วพื้นฐาน1920 MHzดีกว่า589 MHz
ความเร็ว Boost2600 MHzดีกว่า589 MHz
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1920 - 2600 MHzดีกว่า589 MHz
หน่วยความจำวิดีโอ4 GB GDDR6ดีกว่า1 GB DDR3
ชนิดหน่วยความจำGDDR6DDR3
บัสหน่วยความจำ64 bit64 bit
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ144 GB/sดีกว่า10 GB/s
ความถี่หน่วยความจำ18 Gbpsดีกว่า1,2 GHz
แคชหน่วยความจำ16 MBดีกว่าL2 0.03 MB
การใช้พลังงาน92 W31 Wดีกว่า
การใช้พลังงาน92 W31 Wดีกว่า
PSU ที่แนะนำ450 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pinNone
กระบวนการผลิต4 nmดีกว่า40 nm
จำนวนทรานซิสเตอร์29.7 billionดีกว่า260 million
อินเทอร์เฟซPCIe 5.0 x16PCIe 2x16
DirectX12 Ultimate10.1
Vulkan1.4Not supported
OpenGL4.63.3
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 1.1, CUDA 1.2
HDMIHDMI 2.1bBoard dependent
DisplayPortDisplayPort 2.1aDisplayPort
UpscalingFSR 4.1Not supported
USB Type-Cไม่ไม่
ความยาวVaries by board168 mm
ความหนาVaries by boardSingle-slot
จำนวนจอสูงสุดVaries by board3
ความละเอียดสูงสุด7680 x 43204096 × 2160
ราคาเปิดตัวOEM only - not announced$79
ขนาด die57 mm²
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ 210 ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 9050 4 GB210
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
18 FPSประมาณการ 64%
1080p Ultra
16 FPSประมาณการ 64%
1440p Ultra
8 FPSประมาณการ 58%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 55%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 9050 4 GB21018 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB21016 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB2108 FPSประมาณการ 58%RX 9050 4 GB2105 FPSประมาณการ 55%
Call of Duty: WarzoneRX 9050 4 GB21018 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB21016 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB2108 FPSประมาณการ 58%RX 9050 4 GB2105 FPSประมาณการ 55%
Counter-Strike 2RX 9050 4 GB210154 FPSประมาณการ 72%RX 9050 4 GB210108 FPSประมาณการ 72%RX 9050 4 GB21058 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GB21021 FPSประมาณการ 62%
Cyberpunk 2077RX 9050 4 GB210100 FPSประมาณการ 72%RX 9050 4 GB21086 FPSประมาณการ 72%RX 9050 4 GB21042 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GB21014 FPSประมาณการ 62%
Forza Horizon 5RX 9050 4 GB210126 FPSประมาณการ 78%RX 9050 4 GB21081 FPSประมาณการ 72%RX 9050 4 GB21052 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GB21031 FPSประมาณการ 62%
God of War RagnarökRX 9050 4 GB21018 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB21016 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB2108 FPSประมาณการ 58%RX 9050 4 GB2105 FPSประมาณการ 55%
Hogwarts LegacyRX 9050 4 GB21081 FPSประมาณการ 72%RX 9050 4 GB21068 FPSประมาณการ 72%RX 9050 4 GB21038 FPSประมาณการ 66%RX 9050 4 GB21014 FPSประมาณการ 62%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 9050 4 GB21018 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB21016 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB2108 FPSประมาณการ 58%RX 9050 4 GB2105 FPSประมาณการ 55%
Monster Hunter WildsRX 9050 4 GB21018 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB21016 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB2108 FPSประมาณการ 58%RX 9050 4 GB2105 FPSประมาณการ 55%
StarfieldRX 9050 4 GB21018 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB21016 FPSประมาณการ 64%RX 9050 4 GB2108 FPSประมาณการ 58%RX 9050 4 GB2105 FPSประมาณการ 55%
Average FPSRX 9050 4 GB21057 FPSRX 9050 4 GB21044 FPSRX 9050 4 GB21024 FPSRX 9050 4 GB21011 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 9050 4 GB210ส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100433132%
H2H Compute IndexH2H Index / 100523151%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100483434%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100604333%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001001000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 9050 4 GB210ส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100513634%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100503633%
H2H Inference IndexH2H Index / 100483434%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100533833%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100483531%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9050 4 GB210
DirectX12 Ultimate10.1
Vulkan1.4Not supported
OpenGL4.63.3
UpscalingFSR 4.1Not supported
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 1.1, CUDA 1.2

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9050 4 GB210
สถาปัตยกรรมRDNA 4ดีกว่าTesla 2.0
กระบวนการผลิต4 nmดีกว่า40 nm
วันที่เปิดตัว20262009
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9050 4 GB210
จำนวนทรานซิสเตอร์29.7 billionดีกว่า260 million
ขนาด die57 mm²
หน่วย shader / คอร์1024ดีกว่า16
ความเร็วพื้นฐาน1920 MHzดีกว่า589 MHz
ความเร็ว Boost2600 MHzดีกว่า589 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9050 4 GB210
อินเทอร์เฟซPCIe 5.0 x16PCIe 2x16
ความยาวVaries by board168 mm
ความหนาVaries by boardSingle-slot
PSU ที่แนะนำ450 W200 Wดีกว่า
ขั้วต่อไฟ8 pinNone

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9050 4 GB210
HDMIHDMI 2.1bBoard dependent
DisplayPortDisplayPort 2.1aDisplayPort
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุดVaries by board3
ความละเอียดสูงสุด7680 x 43204096 × 2160

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 9050 4 GB และ 210 ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 9050 4 GB210
หน่วยความจำวิดีโอ4 GB GDDR6ดีกว่า1 GB DDR3
ชนิดหน่วยความจำGDDR6DDR3
บัสหน่วยความจำ64 bit64 bit
TFLOPS10.6ดีกว่า0.039
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 9050 4 GB59
อุปกรณ์ B21057
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 9050 4 GB or 210?

RX 9050 4 GB has the higher overall gaming score, while 210 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

210 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

210 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 9050 4 GB offers more overall performance, while RX 9050 4 GB offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

210 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

210 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 9050 4 GB leads in combined 1440p performance. RX 9050 4 GB can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 9050 4 GB is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

210 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

210 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 9050 4 GB if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.