H2H

Radeon RX 590 GME vs Titan RTX

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ RX 590 GME และ Titan RTX จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Titan RTX เหนือกว่า RX 590 GME 27% ตามดัชนีรวม Head to Head+27%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon RX 590 GME vs Titan RTX: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ RX 590 GME และ Titan RTX แสดงว่า Titan RTX นำ 27% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ RX 590 GME อาจดีกว่าใน «ความคุ้มค่า» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
ราคา / ประสิทธิภาพ
ความจุหน่วยความจำ
ประสิทธิภาพ
4152
ประสิทธิภาพต่อพลังงาน
7862
ราคา / ประสิทธิภาพ
10064
ความจุหน่วยความจำ
68100
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

RX 590 GME เป็นตัวเลือกโดยรวมที่ดีที่สุด

RX 590 GME นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน RX 590 GME ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ5%

RX 590 GME นำในดัชนีประสิทธิภาพรวม

ส่วนต่างราคา฿22,660

RX 590 GME ราคาถูกกว่า

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 152–157จาก 317
RX 590 GMEไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
Titan RTXไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Titan RTX

141 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon RX 590 GME

100/100 · ราคา $229

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ Titan RTX ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryRX 590 GMETitan RTX
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
41
52ดีกว่า
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
36
44ดีกว่า
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
34
41ดีกว่า
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
78ดีกว่า
62
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
59ดีกว่า
56
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ Titan RTX ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationRX 590 GMETitan RTX
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.0
Device classDesktopDesktop
UpscalingFSR
จำนวนจอสูงสุด45
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
USB Type-Cไม่ใช่
DirectX12.012.2
Vulkan1.31.4
OpenGL4.64.6
TFLOPS6.54316.31ดีกว่า
การใช้พลังงาน175 Wดีกว่า280 W
ชนิดหน่วยความจำGDDR5GDDR6
ขั้วต่อไฟ8 pin8+8 pin
วันที่เปิดตัว20202018
สถาปัตยกรรมGCN 4.0Turing
ความหนาDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0, CUDA 7.5
ราคาเปิดตัว$229ดีกว่า$2499
หน่วย shader / คอร์23044608ดีกว่า
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา1257 - 1380 MHz1350 - 1770 MHzดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1257 MHz1350 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1380 MHz1770 MHzดีกว่า
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR524 GB GDDR6ดีกว่า
ความถี่หน่วยความจำ8 GHz14 GHzดีกว่า
บัสหน่วยความจำ256 bit384 bitดีกว่า
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ256 GB/s672 GB/sดีกว่า
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 3x16
การใช้พลังงาน175 Wดีกว่า280 W
กระบวนการผลิต14 nm12 nmดีกว่า
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า600 W
ความยาว241 mmดีกว่า267 mm
ขนาด die232 mm²ดีกว่า754 mm²
แคชหน่วยความจำL1 16 KB, L2 2 MBL1 64 KB, L2 6 MB
จำนวนทรานซิสเตอร์5700 million18600 millionดีกว่า
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ RX 590 GME และ Titan RTX ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

RX 590 GMETitan RTX
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
23 FPSประมาณการ 66%
26 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
13 FPSประมาณการ 64%
16 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
5 FPSประมาณการ 57%
9 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%Titan RTX26 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%Titan RTX22 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%Titan RTX16 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%Titan RTX9 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%Titan RTX26 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%Titan RTX22 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%Titan RTX16 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%Titan RTX9 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2RX 590 GME189 FPSประมาณการ 74%Titan RTX216 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME133 FPSประมาณการ 74%Titan RTX152 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME96 FPSประมาณการ 72%Titan RTX118 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME31 FPSประมาณการ 65%Titan RTX59 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077RX 590 GME122 FPSประมาณการ 74%Titan RTX139 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME105 FPSประมาณการ 74%Titan RTX120 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME70 FPSประมาณการ 72%Titan RTX86 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME21 FPSประมาณการ 65%Titan RTX39 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5RX 590 GME154 FPSประมาณการ 80%Titan RTX176 FPSประมาณการ 80%RX 590 GME100 FPSประมาณการ 74%Titan RTX114 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME86 FPSประมาณการ 72%Titan RTX106 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME46 FPSประมาณการ 65%Titan RTX86 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%Titan RTX26 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%Titan RTX22 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%Titan RTX16 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%Titan RTX9 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyRX 590 GME100 FPSประมาณการ 74%Titan RTX114 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME84 FPSประมาณการ 74%Titan RTX95 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME62 FPSประมาณการ 72%Titan RTX77 FPSประมาณการ 74%RX 590 GME21 FPSประมาณการ 65%Titan RTX40 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024RX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%Titan RTX26 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%Titan RTX22 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%Titan RTX16 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%Titan RTX9 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%Titan RTX26 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%Titan RTX22 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%Titan RTX16 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%Titan RTX9 FPSประมาณการ 66%
StarfieldRX 590 GME23 FPSประมาณการ 66%Titan RTX26 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME19 FPSประมาณการ 66%Titan RTX22 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME13 FPSประมาณการ 64%Titan RTX16 FPSประมาณการ 66%RX 590 GME5 FPSประมาณการ 57%Titan RTX9 FPSประมาณการ 66%
Average FPSRX 590 GME70 FPSTitan RTX80 FPSRX 590 GME54 FPSTitan RTX61 FPSRX 590 GME39 FPSTitan RTX48 FPSRX 590 GME15 FPSTitan RTX28 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ Titan RTX ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 590 GMETitan RTXส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 100415224%
H2H Compute IndexH2H Index / 100466026%
H2H Rendering IndexH2H Index / 100496528%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 1006810038%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100786223%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ Titan RTX ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีRX 590 GMETitan RTXส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 100537433%
H2H ML Training IndexH2H Index / 100527131%
H2H Inference IndexH2H Index / 100496528%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 100567833%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 100496630%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ Titan RTX ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GMETitan RTX
DirectX12.012.2
Vulkan1.31.4
OpenGL4.64.6
UpscalingFSR
Compute APIOpenCL 2.1OpenCL 3.0, CUDA 7.5

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ Titan RTX ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GMETitan RTX
สถาปัตยกรรมGCN 4.0Turing
กระบวนการผลิต14 nm12 nmดีกว่า
วันที่เปิดตัว20202018
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ Titan RTX ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GMETitan RTX
จำนวนทรานซิสเตอร์5700 million18600 millionดีกว่า
ขนาด die232 mm²ดีกว่า754 mm²
หน่วย shader / คอร์23044608ดีกว่า
ความเร็วพื้นฐาน1257 MHz1350 MHzดีกว่า
ความเร็ว Boost1380 MHz1770 MHzดีกว่า

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ Titan RTX ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GMETitan RTX
อินเทอร์เฟซPCIe 3x16PCIe 3x16
ความยาว241 mmดีกว่า267 mm
ความหนาDual-slotDual-slot
PSU ที่แนะนำ450 Wดีกว่า600 W
ขั้วต่อไฟ8 pin8+8 pin

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ Titan RTX ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GMETitan RTX
HDMIHDMI 2.0bHDMI 2.0
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ใช่
จำนวนจอสูงสุด45
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ RX 590 GME และ Titan RTX ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsRX 590 GMETitan RTX
หน่วยความจำวิดีโอ8 GB GDDR524 GB GDDR6ดีกว่า
ชนิดหน่วยความจำGDDR5GDDR6
บัสหน่วยความจำ256 bit384 bitดีกว่า
TFLOPS6.54316.31ดีกว่า
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ ARX 590 GME59
อุปกรณ์ BTitan RTX56
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RX 590 GME or Titan RTX?

RX 590 GME has the higher overall gaming score, while RX 590 GME offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

Titan RTX is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

Titan RTX is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RX 590 GME offers more overall performance, while RX 590 GME offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

Titan RTX is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RX 590 GME is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RX 590 GME leads in combined 1440p performance. RX 590 GME can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RX 590 GME is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RX 590 GME is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RX 590 GME is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RX 590 GME if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.