H2H

GeForce RTX 4060 vs Radeon RX 590 GME

So sánh đầy đủ thông số, hiệu năng và benchmark

Điểm hiệu năng tổng hợp

Chúng tôi so sánh RTX 4060 và RX 590 GME theo thông số và các bài test liên quan.

RTX 4060 vượt RX 590 GME 12% theo chỉ số tổng hợp Head to Head.+12%

Điểm được chuẩn hóa theo thang Head to Head. Cao hơn là tốt hơn.
PHÂN TÍCH NHANH

GeForce RTX 4060 vs Radeon RX 590 GME: kết luận chính

So sánh RTX 4060 và RX 590 GME cho thấy RTX 4060 dẫn 12% ở «hiệu năng chơi game», trong khi RX 590 GME có thể tốt hơn ở «hiệu quả và bộ tính năng». Các phần bên dưới giúp xem chênh lệch đến từ FPS, thông số, hiệu quả, giá hay nền tảng.

HỒ SƠ TÓM TẮT

Radar chỉ số đã xác minh

Các trục thiếu dữ liệu sẽ bị ẩn; mọi giá trị dùng thang cố định.

H2H
Hiệu năng
Hiệu quả
Giá / hiệu năng
Dung lượng bộ nhớ
Hiệu năng
4641
Hiệu quả
10078
Giá / hiệu năng
100100
Dung lượng bộ nhớ
6868
Giá trị thiếu không bao giờ được thay bằng 0 hoặc trung bình.Mô hình: thang cố định H2H 2026.07.
KẾT QUẢ SO SÁNH

RTX 4060 là lựa chọn tổng thể tốt nhất

RTX 4060 dẫn về hiệu năng game tổng hợp. RTX 4060 có giá mỗi khung hình tốt hơn; lựa chọn cuối phụ thuộc vào tính năng, bộ nhớ và game.

CHÊNH LỆCH HIỆU NĂNG14%

RTX 4060 dẫn trong chỉ số hiệu năng tổng hợp

CHÊNH LỆCH GIÁ3.201.246 ₫

RX 590 GME rẻ hơn

VỊ TRÍ TRONG DANH MỤC

Bảng xếp hạng card đồ họa

Bảng xếp hạng đầy đủ →

Bảng xếp hạng được tự động tính lại từ dữ liệu danh mục.

Vị trí 49–54trên 317
RTX 4060#51vị trí trong bảng xếp hạng GPU
RX 590 GMEngoài TOP100vị trí trong bảng xếp hạng GPU
KẾT LUẬN SO SÁNH

Nên chọn mẫu nào?

Hai kết luận thực tế dựa trên bình chọn cộng đồng và giá trị chơi game.

LỰA CHỌN CỘNG ĐỒNG

GeForce RTX 4060

76 lượt thích

Khách truy cập Head to Head hiện chọn mẫu này thường xuyên hơn.

$/FPSGIÁ / FPS TỐT NHẤT

Radeon RX 590 GME

100/100 · Giá $229

Lựa chọn dựa trên chỉ số giá/hiệu năng và giá ra mắt.

ĐIỂM TỔNG

Tổng quan

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

Phần «Điểm tổng hợp» so sánh RTX 4060 và RX 590 GME bằng dữ liệu H2H đã chuẩn hóa, biến thông số, bài test và tín hiệu giá trị thành ngữ cảnh mua hàng thực tế.

CategoryRTX 4060RX 590 GME
GameHiệu năng DirectX, OpenCL và Vulkan
46Tốt hơn
41
Ứng dụng chuyên nghiệpDựng hình 3D, dựng video và render
40Tốt hơn
36
AI và machine learningKhả năng machine learning và AI
37Tốt hơn
34
Hiệu quả năng lượngĐiện năng tiêu thụ ở nhiều tải
100Tốt hơn
78
Điểm Head to HeadĐiểm tổng hợp danh mục
67Tốt hơn
59
SO SÁNH ĐẦY ĐỦ

Thông số

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

Phần «Thông số» so sánh RTX 4060 và RX 590 GME bằng dữ liệu H2H đã chuẩn hóa, biến thông số, bài test và tín hiệu giá trị thành ngữ cảnh mua hàng thực tế.

SpecificationRTX 4060RX 590 GME
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
Device classDesktopDesktop
UpscalingDLSS 3FSR
Số màn hình tối đa44
Độ phân giải tối đa7680 × 43207680 × 4320
USB Type-CKhôngKhông
Điện năng tiêu thụ115 WTốt hơn175 W
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
TFLOPS15.11Tốt hơn6.543
Loại bộ nhớGDDR6GDDR5
Đầu cấp nguồn8 pin8 pin
Ngày ra mắt20232020
Kiến trúcAda LovelaceGCN 4.0
Độ dàyDual-slotDual-slot
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.9OpenCL 2.1
Giá ra mắt$299$229Tốt hơn
Đơn vị shader / nhân3072Tốt hơn2304
Xung nhịp1830 - 2460 MHzTốt hơn1257 - 1380 MHz
Xung cơ bản1830 MHzTốt hơn1257 MHz
Xung boost2460 MHzTốt hơn1380 MHz
Bộ nhớ video8 GB GDDR68 GB GDDR5
Xung nhịp bộ nhớ17 GHzTốt hơn8 GHz
Bus bộ nhớ128 bit256 bitTốt hơn
Băng thông bộ nhớ272 GB/sTốt hơn256 GB/s
Giao tiếpPCIe 4x8PCIe 3x16
Điện năng tiêu thụ115 WTốt hơn175 W
Tiến trình5 nmTốt hơn14 nm
PSU khuyến nghị300 WTốt hơn450 W
Chiều dài240 mmTốt hơn241 mm
Kích thước die159 mm²Tốt hơn232 mm²
Bộ nhớ đệmL1 128 KB, L2 24 MBL1 16 KB, L2 2 MB
Số transistor18900 millionTốt hơn5700 million
GAME TEST BENCH

FPS trong game

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

Phần FPS game so sánh RTX 4060 và RX 590 GME qua các preset H2H Lab được chọn lọc. Tín hiệu hữu ích không chỉ là FPS trung bình: còn cần xem hành vi ở 1440p và 4K, ảnh hưởng của dung lượng bộ nhớ và bus với texture nặng, độ ổn định 1% low và việc engine game ưu tiên raster, ray tracing hay độ trưởng thành driver.

RTX 4060RX 590 GME
H2H xác minhCộng đồng xác minhƯớc tínhDự đoán
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
26 FPSƯớc tính 66%
23 FPSƯớc tính 66%
1080p Ultra
22 FPSƯớc tính 66%
19 FPSƯớc tính 66%
1440p Ultra
15 FPSƯớc tính 64%
13 FPSƯớc tính 64%
4K Ultra
5 FPSƯớc tính 56%
5 FPSƯớc tính 57%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongRTX 406026 FPSƯớc tính 66%RX 590 GME23 FPSƯớc tính 66%RTX 406022 FPSƯớc tính 66%RX 590 GME19 FPSƯớc tính 66%RTX 406015 FPSƯớc tính 64%RX 590 GME13 FPSƯớc tính 64%RTX 40605 FPSƯớc tính 56%RX 590 GME5 FPSƯớc tính 57%
Call of Duty: WarzoneRTX 406026 FPSƯớc tính 66%RX 590 GME23 FPSƯớc tính 66%RTX 406022 FPSƯớc tính 66%RX 590 GME19 FPSƯớc tính 66%RTX 406015 FPSƯớc tính 64%RX 590 GME13 FPSƯớc tính 64%RTX 40605 FPSƯớc tính 56%RX 590 GME5 FPSƯớc tính 57%
Counter-Strike 2RTX 4060216 FPSƯớc tính 74%RX 590 GME189 FPSƯớc tính 74%RTX 4060152 FPSƯớc tính 74%RX 590 GME133 FPSƯớc tính 74%RTX 4060107 FPSƯớc tính 72%RX 590 GME96 FPSƯớc tính 72%RTX 406032 FPSƯớc tính 64%RX 590 GME31 FPSƯớc tính 65%
Cyberpunk 2077RTX 4060139 FPSƯớc tính 74%RX 590 GME122 FPSƯớc tính 74%RTX 4060120 FPSƯớc tính 74%RX 590 GME105 FPSƯớc tính 74%RTX 406078 FPSƯớc tính 72%RX 590 GME70 FPSƯớc tính 72%RTX 406021 FPSƯớc tính 64%RX 590 GME21 FPSƯớc tính 65%
Forza Horizon 5RTX 4060176 FPSƯớc tính 80%RX 590 GME154 FPSƯớc tính 80%RTX 4060114 FPSƯớc tính 74%RX 590 GME100 FPSƯớc tính 74%RTX 406097 FPSƯớc tính 72%RX 590 GME86 FPSƯớc tính 72%RTX 406046 FPSƯớc tính 64%RX 590 GME46 FPSƯớc tính 65%
God of War RagnarökRTX 406026 FPSƯớc tính 66%RX 590 GME23 FPSƯớc tính 66%RTX 406022 FPSƯớc tính 66%RX 590 GME19 FPSƯớc tính 66%RTX 406015 FPSƯớc tính 64%RX 590 GME13 FPSƯớc tính 64%RTX 40605 FPSƯớc tính 56%RX 590 GME5 FPSƯớc tính 57%
Hogwarts LegacyRTX 4060114 FPSƯớc tính 74%RX 590 GME100 FPSƯớc tính 74%RTX 406095 FPSƯớc tính 74%RX 590 GME84 FPSƯớc tính 74%RTX 406070 FPSƯớc tính 72%RX 590 GME62 FPSƯớc tính 72%RTX 406022 FPSƯớc tính 64%RX 590 GME21 FPSƯớc tính 65%
Microsoft Flight Simulator 2024RTX 406026 FPSƯớc tính 66%RX 590 GME23 FPSƯớc tính 66%RTX 406022 FPSƯớc tính 66%RX 590 GME19 FPSƯớc tính 66%RTX 406015 FPSƯớc tính 64%RX 590 GME13 FPSƯớc tính 64%RTX 40605 FPSƯớc tính 56%RX 590 GME5 FPSƯớc tính 57%
Monster Hunter WildsRTX 406026 FPSƯớc tính 66%RX 590 GME23 FPSƯớc tính 66%RTX 406022 FPSƯớc tính 66%RX 590 GME19 FPSƯớc tính 66%RTX 406015 FPSƯớc tính 64%RX 590 GME13 FPSƯớc tính 64%RTX 40605 FPSƯớc tính 56%RX 590 GME5 FPSƯớc tính 57%
StarfieldRTX 406026 FPSƯớc tính 66%RX 590 GME23 FPSƯớc tính 66%RTX 406022 FPSƯớc tính 66%RX 590 GME19 FPSƯớc tính 66%RTX 406015 FPSƯớc tính 64%RX 590 GME13 FPSƯớc tính 64%RTX 40605 FPSƯớc tính 56%RX 590 GME5 FPSƯớc tính 57%
Average FPSRTX 406080 FPSRX 590 GME70 FPSRTX 406061 FPSRX 590 GME54 FPSRTX 406044 FPSRX 590 GME39 FPSRTX 406015 FPSRX 590 GME15 FPS
HEAD TO HEAD · CHỈ SỐ TÍNH TOÁN

Chỉ số workload H2H

Chỉ số nội bộ có thể so sánh trên thang cố định 0–100.

Phần «Benchmark» so sánh RTX 4060 và RX 590 GME bằng dữ liệu H2H đã chuẩn hóa, biến thông số, bài test và tín hiệu giá trị thành ngữ cảnh mua hàng thực tế.

Chỉ sốRTX 4060RX 590 GMEChênh lệch
H2H Raster IndexH2H Index / 100464111%
H2H Compute IndexH2H Index / 100554618%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10052496%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 10068680%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 1001007825%

Chỉ số H2H từ dữ liệu danh mục đã chuẩn hóa; không phải kết quả benchmark bên thứ ba.

HEAD TO HEAD · CHỈ SỐ TÍNH TOÁN

Chỉ số workload AI H2H

Hồ sơ ước tính dựa trên hiệu năng và bộ nhớ có sẵn.

Phần «So sánh chi tiết» so sánh RTX 4060 và RX 590 GME bằng dữ liệu H2H đã chuẩn hóa, biến thông số, bài test và tín hiệu giá trị thành ngữ cảnh mua hàng thực tế.

Chỉ sốRTX 4060RX 590 GMEChênh lệch
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10056536%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10055526%
H2H Inference IndexH2H Index / 10052496%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10058564%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10053498%

Chỉ số H2H từ dữ liệu danh mục đã chuẩn hóa; không phải kết quả benchmark bên thứ ba.

API đồ họa, SDK và upscaling

Phần «API đồ họa, SDK và upscaling» so sánh RTX 4060 và RX 590 GME bằng dữ liệu H2H đã chuẩn hóa, biến thông số, bài test và tín hiệu giá trị thành ngữ cảnh mua hàng thực tế.

SpecificationsRTX 4060RX 590 GME
DirectX12.212.0
Vulkan1.41.3
OpenGL4.64.6
UpscalingDLSS 3FSR
Compute APIOpenCL 3.0, CUDA 8.9OpenCL 2.1

Kiến trúc và ra mắt

Phần «Kiến trúc và ra mắt» so sánh RTX 4060 và RX 590 GME bằng dữ liệu H2H đã chuẩn hóa, biến thông số, bài test và tín hiệu giá trị thành ngữ cảnh mua hàng thực tế.

SpecificationsRTX 4060RX 590 GME
Kiến trúcAda LovelaceGCN 4.0
Tiến trình5 nmTốt hơn14 nm
Ngày ra mắt20232020
Device classDesktopDesktop

Nhân GPU, die và xung nhịp

Phần «Nhân và xung nhịp» so sánh RTX 4060 và RX 590 GME bằng dữ liệu H2H đã chuẩn hóa, biến thông số, bài test và tín hiệu giá trị thành ngữ cảnh mua hàng thực tế.

SpecificationsRTX 4060RX 590 GME
Số transistor18900 millionTốt hơn5700 million
Kích thước die159 mm²Tốt hơn232 mm²
Đơn vị shader / nhân3072Tốt hơn2304
Xung cơ bản1830 MHzTốt hơn1257 MHz
Xung boost2460 MHzTốt hơn1380 MHz

Kích thước bo mạch, điện năng và tương thích

Phần «Kích thước và tương thích» so sánh RTX 4060 và RX 590 GME bằng dữ liệu H2H đã chuẩn hóa, biến thông số, bài test và tín hiệu giá trị thành ngữ cảnh mua hàng thực tế.

SpecificationsRTX 4060RX 590 GME
Giao tiếpPCIe 4x8PCIe 3x16
Chiều dài240 mmTốt hơn241 mm
Độ dàyDual-slotDual-slot
PSU khuyến nghị300 WTốt hơn450 W
Đầu cấp nguồn8 pin8 pin

Cổng xuất hình và giới hạn

Phần «Cổng xuất hình» so sánh RTX 4060 và RX 590 GME bằng dữ liệu H2H đã chuẩn hóa, biến thông số, bài test và tín hiệu giá trị thành ngữ cảnh mua hàng thực tế.

SpecificationsRTX 4060RX 590 GME
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.0b
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-CKhôngKhông
Số màn hình tối đa44
Độ phân giải tối đa7680 × 43207680 × 4320

Bộ nhớ và thông lượng tính toán

Phần «VRAM và băng thông» so sánh RTX 4060 và RX 590 GME bằng dữ liệu H2H đã chuẩn hóa, biến thông số, bài test và tín hiệu giá trị thành ngữ cảnh mua hàng thực tế.

SpecificationsRTX 4060RX 590 GME
Bộ nhớ video8 GB GDDR68 GB GDDR5
Loại bộ nhớGDDR6GDDR5
Bus bộ nhớ128 bit256 bitTốt hơn
TFLOPS15.11Tốt hơn6.543
HEAD TO HEAD · KHÁM PHÁ

So sánh khác

6

Reviews and questions

AI GIẢI THÍCH · HEAD TO HEAD

Giải thích so sánh này

Không chỉ phần trăm: nguyên nhân, thông số liên quan và tác động thực tế phía sau từng biểu đồ.

Thiết bị ARTX 406067
Thiết bị BRX 590 GME59
AI sẽ giải thích gì

Điểm tổng thể, radar, FPS, bài test tổng hợp, thông số, hiệu quả và giá trị.

CẤU HÌNH THỰC

Trải nghiệm chủ sở hữu

Cấu hình thực, kết quả và phản hồi cộng đồng.

Đã được kiểm duyệtHữu ích cho cộng đồng🏅Huy hiệu chuyên gia
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

Câu hỏi thường gặp về so sánh

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: RTX 4060 or RX 590 GME?

RTX 4060 has the higher overall gaming score, while RTX 4060 offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

RTX 4060 is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

RTX 4060 is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

RTX 4060 offers more overall performance, while RTX 4060 offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

RTX 4060 is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

RTX 4060 is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

RTX 4060 leads in combined 1440p performance. RTX 4060 can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

RTX 4060 is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

RTX 4060 is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

RTX 4060 is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to RTX 4060 if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.