H2H

Radeon Vega II 8CU 4700G vs Radeon Vega II 8CU 5700G

เปรียบเทียบสเปก ประสิทธิภาพ และเบนช์มาร์กแบบครบถ้วน

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราเปรียบเทียบ Vega II 8CU 4700G และ Vega II 8CU 5700G จากสเปกและการทดสอบที่เกี่ยวข้อง

Vega II 8CU 4700G เหนือกว่า Vega II 8CU 5700G 1% ตามดัชนีรวม Head to Head+1%

คะแนนถูกปรับมาตรฐานบนสเกล Head to Head ยิ่งสูงยิ่งดี
วิเคราะห์เปรียบเทียบแบบย่อ

Radeon Vega II 8CU 4700G vs Radeon Vega II 8CU 5700G: ข้อสรุปหลัก

การเปรียบเทียบ Vega II 8CU 4700G และ Vega II 8CU 5700G แสดงว่า Vega II 8CU 4700G นำ 0% ใน «ประสิทธิภาพเกม» แต่ Vega II 8CU 5700G อาจดีกว่าใน «ประสิทธิภาพต่อไฟและฟีเจอร์» ดูด้านล่างเพื่อแยกว่าความต่างมาจาก FPS, สเปก, ประสิทธิภาพ, ราคา หรือแพลตฟอร์ม

โปรไฟล์สรุป

เรดาร์เมตริกที่ยืนยันแล้ว

แกนที่ไม่มีข้อมูลจะถูกซ่อน และทุกค่าจะใช้สเกลคงที่

H2H
ประสิทธิภาพ
ราคา / ประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพ
4545
ราคา / ประสิทธิภาพ
100100
ค่าที่ขาดหายจะไม่ถูกแทนด้วยศูนย์หรือค่าเฉลี่ยโมเดล: สเกลคงที่ H2H 2026.07
ผลการเปรียบเทียบ

อุปกรณ์ได้คะแนนรวมเท่ากัน

Vega II 8CU 4700G นำด้านประสิทธิภาพเกมรวม ส่วน Vega II 8CU 4700G ให้ราคาต่อเฟรมดีกว่า การเลือกสุดท้ายขึ้นกับฟีเจอร์ หน่วยความจำ และเกมที่ใช้

ส่วนต่างประสิทธิภาพ0%

ประสิทธิภาพแทบเท่ากัน

ส่วนต่างราคา฿0

ราคาเท่ากัน

ตำแหน่งในแคตตาล็อก

อันดับการ์ดจอ

อันดับทั้งหมด →

อันดับจะคำนวณใหม่อัตโนมัติจากข้อมูลแคตตาล็อก

อันดับ 222–227จาก 317
Vega II 8CU 4700Gไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
Vega II 8CU 5700Gไม่อยู่ใน TOP100ตำแหน่งในอันดับ GPU
ข้อสรุปการเปรียบเทียบ

ควรเลือกตัวไหน?

สองข้อสรุปเชิงปฏิบัติจากคะแนนชุมชนและความคุ้มค่าในการเล่นเกม

ตัวเลือกของชุมชน

Radeon Vega II 8CU 4700G

158 ถูกใจ

ผู้ใช้ Head to Head เลือกรุ่นนี้บ่อยกว่าในตอนนี้

$/FPSราคา / FPS ดีที่สุด

Radeon Vega II 8CU 4700G

100/100 · ราคา $169

การเลือกอิงจากดัชนีราคา/ประสิทธิภาพและราคาเปิดตัว

คะแนนรวม

ภาพรวม

Scores are calculated from specifications, performance, and efficiency.

ส่วน «คะแนนสรุป» เปรียบเทียบ Vega II 8CU 4700G และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

CategoryVega II 8CU 4700GVega II 8CU 5700G
เกมประสิทธิภาพ DirectX, OpenCL และ Vulkan
45
45
แอปมืออาชีพโมเดล 3D, ตัดต่อวิดีโอ และเรนเดอร์
39
39
AI และ machine learningความสามารถ machine learning และ AI
36
36
ประสิทธิภาพพลังงานการใช้พลังงานในโหลดต่าง ๆ
51
51
คะแนน Head to Headคะแนนรวมของแคตตาล็อก
58
58
การเปรียบเทียบฉบับเต็ม

ข้อมูลจำเพาะ

The better numeric value is highlighted in green, taking the metric direction into account.

ส่วน «สเปก» เปรียบเทียบ Vega II 8CU 4700G และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationVega II 8CU 4700GVega II 8CU 5700G
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
Device classDesktopDesktop
DirectX12.212.2
Vulkan1.21.2
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 3.0
PSU ที่แนะนำVaries by boardVaries by board
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาVaries by boardVaries by board
สถาปัตยกรรมNot publicly specifiedNot publicly specified
การใช้พลังงาน
TFLOPS2.1ดีกว่า2
หน่วยความจำวิดีโอ- SMA- SMA
ชนิดหน่วยความจำSMASMA
ความถี่หน่วยความจำ
บัสหน่วยความจำ
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ
อินเทอร์เฟซIGPIGP
ขั้วต่อไฟ
การใช้พลังงาน
วันที่เปิดตัว20202021
USB Type-Cไม่ไม่
ราคาเปิดตัว
ความเร็วสัญญาณนาฬิกา400 - 2100 MHzดีกว่า300 - 2000 MHz
ความเร็วพื้นฐาน400 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2100 MHzดีกว่า2000 MHz
กระบวนการผลิต7 nm7 nm
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320
จำนวนทรานซิสเตอร์Not publicly specifiedNot publicly specified
ขนาด dieNot publicly specifiedNot publicly specified
หน่วย shader / คอร์Not publicly specifiedNot publicly specified
แคชหน่วยความจำNot publicly specifiedNot publicly specified
GAME TEST BENCH

FPS ในเกม

Available results are shown separately; missing data is not treated as zero.

ส่วน FPS เกมเปรียบเทียบ Vega II 8CU 4700G และ Vega II 8CU 5700G ด้วย preset ที่คัดจาก H2H Lab สัญญาณสำคัญไม่ได้มีแค่ FPS เฉลี่ย แต่รวมถึงพฤติกรรมที่ 1440p และ 4K ผลของขนาดหน่วยความจำและความกว้างบัสต่อ texture หนัก ความนิ่งของ 1% low และว่าเอนจินเกมเอนเอียงไปทาง raster, ray tracing หรือความพร้อมของไดรเวอร์

Vega II 8CU 4700GVega II 8CU 5700G
ตรวจสอบโดย H2Hตรวจสอบโดยชุมชนประมาณการคาดการณ์
Black Myth: Wukong

Black Myth: Wukong

1080p High
22 FPSประมาณการ 66%
22 FPSประมาณการ 66%
1080p Ultra
19 FPSประมาณการ 66%
19 FPSประมาณการ 66%
1440p Ultra
14 FPSประมาณการ 66%
14 FPSประมาณการ 66%
4K Ultra
8 FPSประมาณการ 66%
8 FPSประมาณการ 66%
Game1080p High1080p Ultra1440p Ultra4K Ultra
Black Myth: WukongVega II 8CU 4700G22 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G22 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G19 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G19 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G14 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G14 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G8 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G8 FPSประมาณการ 66%
Call of Duty: WarzoneVega II 8CU 4700G22 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G22 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G19 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G19 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G14 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G14 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G8 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G8 FPSประมาณการ 66%
Counter-Strike 2Vega II 8CU 4700G185 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G183 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 4700G130 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G129 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 4700G101 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G100 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 4700G50 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G50 FPSประมาณการ 74%
Cyberpunk 2077Vega II 8CU 4700G119 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G118 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 4700G103 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G102 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 4700G73 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G73 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 4700G34 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G33 FPSประมาณการ 74%
Forza Horizon 5Vega II 8CU 4700G150 FPSประมาณการ 80%Vega II 8CU 5700G149 FPSประมาณการ 80%Vega II 8CU 4700G97 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G97 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 4700G91 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G90 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 4700G74 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G73 FPSประมาณการ 74%
God of War RagnarökVega II 8CU 4700G22 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G22 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G19 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G19 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G14 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G14 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G8 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G8 FPSประมาณการ 66%
Hogwarts LegacyVega II 8CU 4700G97 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G97 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 4700G81 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G81 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 4700G65 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G65 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 4700G34 FPSประมาณการ 74%Vega II 8CU 5700G34 FPSประมาณการ 74%
Microsoft Flight Simulator 2024Vega II 8CU 4700G22 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G22 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G19 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G19 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G14 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G14 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G8 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G8 FPSประมาณการ 66%
Monster Hunter WildsVega II 8CU 4700G22 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G22 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G19 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G19 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G14 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G14 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G8 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G8 FPSประมาณการ 66%
StarfieldVega II 8CU 4700G22 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G22 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G19 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G19 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G14 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G14 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 4700G8 FPSประมาณการ 66%Vega II 8CU 5700G8 FPSประมาณการ 66%
Average FPSVega II 8CU 4700G68 FPSVega II 8CU 5700G68 FPSVega II 8CU 4700G53 FPSVega II 8CU 5700G52 FPSVega II 8CU 4700G41 FPSVega II 8CU 5700G41 FPSVega II 8CU 4700G24 FPSVega II 8CU 5700G24 FPS
HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload H2H

ดัชนีภายในที่เทียบกันได้บนสเกลคงที่ 0–100

ส่วน «Benchmark» เปรียบเทียบ Vega II 8CU 4700G และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีVega II 8CU 4700GVega II 8CU 5700Gส่วนต่าง
H2H Raster IndexH2H Index / 10045450%
H2H Compute IndexH2H Index / 10049490%
H2H Rendering IndexH2H Index / 10045450%
H2H Memory Workload IndexH2H Index / 100000%
H2H Efficiency IndexH2H Index / 100000%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

HEAD TO HEAD · ดัชนีคำนวณ

ดัชนี workload AI H2H

โปรไฟล์ประมาณจากข้อมูลประสิทธิภาพและหน่วยความจำที่มี

ส่วน «การเปรียบเทียบละเอียด» เปรียบเทียบ Vega II 8CU 4700G และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

ดัชนีVega II 8CU 4700GVega II 8CU 5700Gส่วนต่าง
H2H Image Generation IndexH2H Index / 10045450%
H2H ML Training IndexH2H Index / 10045450%
H2H Inference IndexH2H Index / 10045450%
H2H Local LLM IndexH2H Index / 10045450%
H2H Computer Vision IndexH2H Index / 10045450%

ดัชนี H2H จากข้อมูลแคตตาล็อกที่ปรับมาตรฐาน ไม่ใช่ผล benchmark ภายนอก

API กราฟิก, SDK และ upscaling

ส่วน «กราฟิก API, SDK และ upscaling» เปรียบเทียบ Vega II 8CU 4700G และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsVega II 8CU 4700GVega II 8CU 5700G
DirectX12.212.2
Vulkan1.21.2
OpenGL4.64.6
UpscalingFSRFSR
Compute APIOpenCL 3.0OpenCL 3.0

สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว

ส่วน «สถาปัตยกรรมและวันเปิดตัว» เปรียบเทียบ Vega II 8CU 4700G และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsVega II 8CU 4700GVega II 8CU 5700G
สถาปัตยกรรมNot publicly specifiedNot publicly specified
กระบวนการผลิต7 nm7 nm
วันที่เปิดตัว20202021
Device classDesktopDesktop

คอร์ GPU, die และความเร็ว

ส่วน «คอร์และความเร็ว» เปรียบเทียบ Vega II 8CU 4700G และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsVega II 8CU 4700GVega II 8CU 5700G
จำนวนทรานซิสเตอร์Not publicly specifiedNot publicly specified
ขนาด dieNot publicly specifiedNot publicly specified
หน่วย shader / คอร์Not publicly specifiedNot publicly specified
ความเร็วพื้นฐาน400 MHzดีกว่า300 MHz
ความเร็ว Boost2100 MHzดีกว่า2000 MHz

ขนาดบอร์ด พลังงาน และความเข้ากันได้

ส่วน «ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้» เปรียบเทียบ Vega II 8CU 4700G และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsVega II 8CU 4700GVega II 8CU 5700G
อินเทอร์เฟซIGPIGP
ความยาวVaries by boardVaries by board
ความหนาVaries by boardVaries by board
PSU ที่แนะนำVaries by boardVaries by board
ขั้วต่อไฟ

พอร์ตแสดงผลและข้อจำกัด

ส่วน «พอร์ตแสดงผล» เปรียบเทียบ Vega II 8CU 4700G และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsVega II 8CU 4700GVega II 8CU 5700G
HDMIHDMI 2.1HDMI 2.1
DisplayPortDisplayPort 1.4aDisplayPort 1.4a
USB Type-Cไม่ไม่
จำนวนจอสูงสุด44
ความละเอียดสูงสุด7680 × 43207680 × 4320

หน่วยความจำและ throughput การคำนวณ

ส่วน «VRAM และแบนด์วิดท์» เปรียบเทียบ Vega II 8CU 4700G และ Vega II 8CU 5700G ด้วยข้อมูล H2H ที่ปรับมาตรฐาน และแปลงสเปก การทดสอบ และความคุ้มค่าเป็นบริบทการซื้อที่ใช้ได้จริง

SpecificationsVega II 8CU 4700GVega II 8CU 5700G
หน่วยความจำวิดีโอ- SMA- SMA
ชนิดหน่วยความจำSMASMA
บัสหน่วยความจำ
TFLOPS2.1ดีกว่า2
HEAD TO HEAD · ค้นพบ

การเปรียบเทียบอื่น

6

Reviews and questions

AI อธิบาย · HEAD TO HEAD

อธิบายการเปรียบเทียบนี้

มากกว่าเปอร์เซ็นต์: สาเหตุ สเปกที่เกี่ยวข้อง และผลกระทบจริงหลังกราฟแต่ละอัน

อุปกรณ์ AVega II 8CU 4700G58
อุปกรณ์ BVega II 8CU 5700G58
AI จะอธิบายอะไร

คะแนนรวม เรดาร์ FPS การทดสอบสังเคราะห์ สเปก ประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า

สเปกจริง

ประสบการณ์จากเจ้าของ

สเปกจริง ผลลัพธ์ และความคิดเห็นจากชุมชน

ผ่านการตรวจโดยผู้ดูแลเป็นประโยชน์ต่อชุมชน🏅เหรียญผู้เชี่ยวชาญ
FAQ · CHOOSE BY USE CASE

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ

Short recommendations based on performance, memory, power consumption, and intended use.

01Which is better for gaming: Vega II 8CU 4700G or Vega II 8CU 5700G?

Vega II 8CU 4700G has the higher overall gaming score, while Vega II 8CU 4700G offers the better price-to-performance ratio. The final choice depends on resolution and settings.

02Which is better for streaming?

Vega II 8CU 4700G is the stronger streaming choice thanks to performance, hardware encoding, and application support. Check AV1, H.264, and HEVC support before buying.

03Which is better for Blender?

Vega II 8CU 4700G is generally the better option for Blender and GPU rendering. Rendering-engine support and available VRAM also matter.

04Which is better for video editing?

Vega II 8CU 4700G offers more overall performance, while Vega II 8CU 4700G offers more memory headroom. Codecs, hardware encoders, and editor optimization can change the result.

05Which is better for neural networks and AI?

Vega II 8CU 4700G is the more practical option for local AI workloads. VRAM capacity, compute libraries, and framework compatibility are especially important.

06Which is better for 1080p?

Vega II 8CU 4700G is the most rational 1080p choice, where high frame rates and cost per frame matter most.

07Which is better for 1440p?

Vega II 8CU 4700G leads in combined 1440p performance. Vega II 8CU 4700G can be preferable for heavy textures and games with high VRAM usage.

08Which is better for 4K?

Vega II 8CU 4700G is preferable for 4K, where total performance, memory bandwidth, and VRAM capacity have the greatest impact.

09Which is better for a quiet PC?

Vega II 8CU 4700G is easier to use in a quiet build because of its lower estimated power and thermal load. Actual noise depends on the specific cooler.

10Which is better without replacing the power supply?

Vega II 8CU 4700G is the safer candidate because its stated power consumption is lower. Verify PSU wattage, age, and power connectors.

11Is it worth upgrading from the previous generation?

Consider upgrading to Vega II 8CU 4700G if your current device no longer delivers the required FPS, memory capacity, or feature support. A gain below 15–20% is usually worth waiting for a price cut.